28/03/24 - 19:47 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คดีครอบครองยาเสพติดเพื่อเสพ  (อ่าน 5259 ครั้ง)

มาโนชย์ วังยิฉิม

• Newbie
  • *
คดีครอบครองยาเสพติดเพื่อเสพ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 02:32:53 pm »
ขอสอบถามหน่อยคับ พอดีพี่ชายโดนจับคดีครอบครองยาบ้าเพื่อเสพ ครั้งแรก ไม่เคยมีคดีอะไรเลยคับ อยากทราบว่าจะประกันตัวได้มั้ย แล้วเสียค่าประกันประมานเท่าไหร่คับ(ครอบครองยา2เม็ด)​

มโนธรรม

• Full Member
Re: คดีครอบครองยาเสพติดเพื่อเสพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 08:17:38 am »
การขอปล่อยตัวชั่วคราว(ประกันตัว)

หลักการสามารถร้องขอต่อศาลให้ปล่อยตัวชั่วคราวได้เสมอ....ถ้าไม่มีพฤติกรรมหลบหนี   ไม่ไปยุ่งเหยิงพยาน  ไม่ไปก่อเหตุร้าย  หลักประกันน่าเชื่อถือ  การปล่อยฯ ไม่เป็นอุปสรรคในการดำเนินคดี...  น่าจะได้รับการปล่อยตัวชั่วคราว   วงเงินประกัน สอบถามเจ้าหน้าที่ศาล จะได้คำตอบชัดเจนที่สุด ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดีครอบครองยาเสพติดเพื่อเสพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 07:24:09 pm »
กว่าทนายจะเข้ามาตอบก็คงประกันตัวออกไปแล้วมั๋ง ;D ;D

เอาเป็นว่า...หากถูกจับและฟ้องข้อหาครอบครองเพื่อเสพ  ให้กำเงินไปเลยครับ ๒๐,๐๐๐-๕๐,๐๐๐.- บาท แล้วไปติดต่อที่ประชาสัมพันธ์ของศาลเพื่อขอประกันตัวได้เลย

ปกติ ข้อหานี้ศาลจะให้ประกันตัว  เว้นแต่เข้าข้อยกเว้นตามที่ "มโนธรรม" ได้อธิบายไว้ หรือกระทำผิดซ้ำซาก อันนี้ศาลจะไม่ให้ประกันตัวนะครับ เพราะศาลจะมองว่าคนกลุ่มนี้ไม่สำนึกในความผิด ประมาณนี้ครับ

อ้อ..พอพี่ชายออกมาแล้วคนในครอบครับก็ช่วยกันดูแลอย่าให้ไปข้องเกี่ยวกับยาเสพติดอีกนะครับ ไม่งั้นหากถูกจับได้อีกรอบคราวนี้ไม่รอดแน่ครับ

ทนายพร.