28/03/24 - 19:51 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาออกมาเดือนกว่ายังไม่ได้รับเงินเดือนเลยค่ะ  (อ่าน 3060 ครั้ง)

แมวเหมี่ยวๆ

• Newbie
  • *
ต้องบอกแบบนี้นะค่ะว่าทาง ตั้งแต่เข้าทำงานไม่เคยจ่าเงินตรงสักเดือน จ่ายช้ามากจนควบไปอีกเดือนหนึ่งค่ะ จนถึงเมษาจ่ายเงินเดือนมีนาก็ยังไม่หมด เราก็ทำงานมาถึงพฤษภาคมจึงลาออกวันที่30พฤษภาคมค่ะ ทีนี้เหลือเงินเดือน เดือนมีนา อีกส่วนหนึ่ง และเดือนเมษา-พฤษภาคม ทั้งหมดเป็นสองเดือน ทวงที่ไรบอกบริษัทไม่ม่เงิน แต่เงินเดือนคนที่ทำงานอยู่ออก เพื่อนที่ทำงานที่นั้นบอกว่าเขาให้คนที่ทำงานก่อน ว่าซ่านน ฉันนี้ร้องกรี๊ดเลย คุณทนายค่ะอิฉันจะเป็นลม ฉันควรจัดการอย่างไรกับคนพวกนี้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลาออกมาเดือนกว่ายังไม่ได้รับเงินเดือนเลยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 07:11:02 pm »
ถ้าจะเป็นลม..แนะนำให้ดมยาครับ ;)

ปัญหานี้ไม่ยากครับ...ให้ขับรถไปที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ในพื้นที่ที่คุณทำงานอยู่
พอเปิดประตูเข้าไป ก็จะมีเจ้าหน้าที่มองมาที่เราเป็นตาเดียวกัน แล้วก็จะถามเราว่า..."มาติดต่ออะไรค่ะ"
ก็ตอบไปว่า "มาเขียนคำร้อง คร.๗ นายจ้างไม่จ่ายค่าจ้างค่ะ"
แค่นี้กระบวนการก็จะเริ่มเดิน โดยเจ้าหน้าที่ก็จะสอบถามเรา นั่น นี่โน่น พร้อมขอเอกสารบางอย่าง เช่นบัตรประชาชน เราก็ตอบโน่น นี่ นั่น ตามที่เจ้าหน้าที่ถามนั่นแหละครับ

จากนั้น เจ้าหน้าที่ก็จะแจ้งว่า เดี๋ยวจะมีหนังสือไปยังนายจ้างให้มาหาเจ้าหน้าที่เพื่อสอบข้อเท็จจริง
เมื่อได้ข้อเท็จจริงครบถ้วนแล้ว เจ้าพนักงานตรวจแรงงานก็จะมีคำสั่งอย่างใดอย่างหนึ่ง คือ หากค้างจริง ก็จะมีคำสั่งให้นายจ้างจ่าย หากไม่ค้างก็จะมีคำสั่งว่านายจ้างจ่ายครบถ้วนแล้ว...ก็แค่นี้

ซึ่งระยะเวลานับแต่นาทีที่เจ้าหน้าที่รับเรื่องของเรา ก็ไม่เกิน ๖๐ วัน ก็จะมีคำสั่งแล้วครับ

ไม่ยากครับ

ทนายพร.

แมวเหมี่ยวๆ

• Newbie
  • *
Re: ลาออกมาเดือนกว่ายังไม่ได้รับเงินเดือนเลยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2021, 01:50:55 am »
 :)ขอบคุณค่า
ทางดิฉันได้แจ้งเรื่องดำเนินการไปกับกรมสวัสดิภาพแรงงาน ทางพนักงานติดต่อมาแล้วค่ะคุณทนาย บอกว่าวันจันทร์นี้จะเข้าไปที่บริษัทนี้ แต่เรื่องไม่จบแค่นั้นค่ะคุณทนาย เพื่อนที่โรงงานส่งข่าวมาว่าโรงงานเตียมปีตัว วันที่20 จะถึงนี้ และทุกคนยังได้เงินเดือนไม่ครบ คำถามของดิฉันคือ ฉันไม่ได้รับสัญญาจ้างจากบริษัทนั้น หากเป็นคดีความขึ้นมาดิฉันจะยังได้รับผลประโยชน์หรือไม่ค่ะคุณทนาย หรือว่าเช็คจากประกันสังคมได้ไหมค่ะ  ฟ้าช่างแกล้งงงงงกัน :'(

แมวเหมี่ยวๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2021, 01:53:46 am »
 :)ขอบคุณค่า
ทางดิฉันได้แจ้งเรื่องดำเนินการไปกับกรมสวัสดิภาพแรงงาน ทางพนักงานติดต่อมาแล้วค่ะคุณทนาย บอกว่าวันจันทร์นี้จะเข้าไปที่บริษัทนี้ แต่เรื่องไม่จบแค่นั้นค่ะคุณทนาย เพื่อนที่บริษัทส่งข่าวมาว่าบริษัทเตียมปิดตัว วันที่20 จะถึงนี้ และทุกคนยังได้เงินเดือนไม่ครบ คำถามของดิฉันคือ ฉันไม่ได้รับสัญญาจ้างจากบริษัทนั้น หากเป็นคดีความขึ้นมาดิฉันจะยังได้รับผลประโยชน์หรือไม่ค่ะคุณทนาย หรือว่าเช็คจากประกันสังคมได้ไหมค่ะ  ฟ้าช่างแกล้งงงงงกัน :'(
แก้ไขข้อความ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 11:04:02 am »
แม้ไม่มีสัญญาจ้าง ในทางกฎหมายหากเราทำงานให้นายจ้างจริง ก็ไม่มีปัญหาครับ ตัวเราก็เป็นพยานได้ คนรอบข้าง รายการโอนเงิน สลิปเงินเดือน หรือข้อมูลจากสำนักงานประกันสังคม ก็เป็นหลักฐานได้ครับ

ทนายพร.