29/03/24 - 19:57 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คดีขับเสพ  (อ่าน 11002 ครั้ง)

วรรณา เที่ยงทัด

• Newbie
  • *
คดีขับเสพ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 05:18:14 am »
สวัสดีค่ะพอดีแฟนดิฉันถูกจับคดีขับเสพอยากถามว่าถ้าเคยมีคดีจำหน่ายยาเสพติดแต่พ้นโทษมาได้เกือบสองปีมีได้ใบบริสุทธิ์พร้อมวันปล่อยตัวเพราะได้อภัยโทษแล้วโดนจับขับเสพประกันตัวออกมาแบบนี้คดีขับเสพจะนับเป็นโทษครั้งแรกหรือป่าวค่ะจะตัดสินสิ้นเดือนนี้30พ.ย63แฟนดิฉันจะมีแดงเรือนจำหรือจะตัดสินประมาณกี่เดือนคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดีขับเสพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 10:45:15 am »
คดียาเสพติด โดยปกติศาลจะกำหนดระยะเวลาเพื่อคุ้มความประพฤติไว้ในข้อกฎหมาย เช่น ต้องไม่มีคดีใหม่ภายใน ๕ ปี อย่างนี้เป็นต้น

ดังนั้น ที่ถามมาว่าจะนับโทษต่อหรือไม่อย่างไรนั้น  คงตอบไม่ได้ คงต้องไปดูในการบรรยายฟ้องของพนักงานอัยการว่า ขอให้นับโทษต่อ ขอให้บวกโทษ ขอให้เพิ่มโทษ ฐานไม่หลาบจำ  หากไม่มีบรรยายไว้ในคำฟ้อง ศาลก็จะมีคำพิพากษาให้นับโทษต่อ บวกโทษ หรือเพิ่มโทษไม่ได้ เพราะจะเป็นการพิพากษาเกินคำขอ ต้องห้ามตามกฎหมาย

ส่วนจะตัดสินกี่ปี คดีขับเสพ น่าจะมีไม่ต่ำกว่า ๒ ปีละครับ ถ้าสู้ก็อาจจะเต็ม หรือ สามในสี่ ของโทษที่กำหนดไว้ใน พรบ.ยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ ทั้งนี้ก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลในการตัดสินนะครับ

ประมาณนี้ครับ

ทนายพร.

จิรภัทร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 06:07:14 pm »
สวัดดีคับ คือ พี่ผมโดนหมายจับคดีขับเสพกับ พ.ร.ก ฉุกเฉิน อยากทราบว่ามีอายุความกี่ปีคับ แล้วโดนคลัดชื่อออกจากทะเบียนบ้านไปยังทะเบียนบ้างกลาง แล้วถ่าอายุความคดีหมด พี่ผมเอาชื่อตัวเองเข้าทะเบียนบ้านได้ไหมคับ

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2021, 12:13:37 pm »
การถูกดำเนินคดี...

ข้อหาเสพแล้วขับ โทษคง 1 ปี อายุความก็ 5 ปี....โทษตาม พรก.ฉุกเฉินฯ  ก็คง 2 ปี  อายุความก็  10 ปี....ก็ไม่ต้องไปสนใจเรื่องอายุความ คือคิดว่า หมดอายุความแล้วก็คงพ้นโทษ ซึ่งในทางปฏิบัติเจ้าหน้าที่เขาคงไม่ปล่อยคดีให้ขาดอายุความง่ายๆแน่นอน...ประเด็นเรื่องการคัดชื่อออกจากทะเบียนบ้าน ไปอยู่ทะเบียนบ้านกลาง  ก็แปลกใจว่า เขาทำได้หรือ   ถ้าทำได้ น่าจะมีเหตุผลอื่นแน่นอน  ต้องสอบถาม เจ้าหน้าที่ทะเบียนราษฎร์ ให้ชัดเจนอีกที
.