28/03/24 - 18:15 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีการสอบข้อเท็จจริงครูนักเรียน  (อ่าน 3372 ครั้ง)

navee

• Newbie
  • *
กรณีการสอบข้อเท็จจริงครูนักเรียน
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 07:20:43 pm »

สวัสดีค่ะ
กรณีที่มีการสอบข้อเท็จจริงระหว่างคดีชู้สาวครูกับนักเรียน

ขอเล่าเรื่องก่อนนะคะว่า เรื่องเกิดตอนอายุ17 ค่ะ ได้คบกับครูคนหนึ่งในโรงเรียน แล้วมีปัญหากันจนถึงโดนสอบข้อเท็จจริง ระหว่างความสัมพันธ์เชิงชู้สาวครูกับนักเรียน แล้วเป็นจริงแต่ไม่ได้ร้ายแรงและไม่ได้รับการลงโทษค่ะ จนตอนนี้เวลาผ่านมาแล้วกลับมาคบกัน ในสถานะที่ไม่ใช่ครูกับนักเรียนแล้วค่ะ อยากทราบว่าคดีมีผลย้อนหลังกี่ปี สามารถคบกันได้มั้ย จะถูกตรวจสอบย้อนหลังมั้ย หรือสามารถจดทะเบียนสมรสกันตามกฎหมายได้มั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: กรณีการสอบข้อเท็จจริงครูนักเรียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 10:42:58 am »
ครูกับนักเรียน

การเคยถูกสอบข้อเท็จจริง เรื่องชู้สาว  และไม่มีการลงโทษ  จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม  ถือว่าเรื่องราวยุติลงไปแล้ว....การจะกลับมาคบหากันใหม่ ก็ไม่มีข้อห้ามใดๆ  ก็ต้องพยายามรักษากรอบ ในการคบหากัน  ให้อยู่ในขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงามของไทย  บทเรียนครั้งก่อน  ก็ต้องนำมาเป็นสิ่งเตือนใจ  ถ้ารักกันมั่นคง   ก็สามารถจดทะเบียนสมรสกันได้   แต่อายุเพียง 17 ปี ต้องให้ผู้ปกครองยินยอมด้วย  จึงจะจดทะเบียนสมรสกันได้....แต่อยู่ๆจะไปจดทะเบียนสมรสกัน ในฐานะฝ่ายหญิง น่าจะเสียเปรียบ การรักกันชอบกัน เป็นเรื่องดีงาม แต่ต้องมีขั้นตอน ตามประเพณีไทย   คือต้องมีการทาบทามสู่ขอ  หมั้นหมาย แต่งงานตามประเพณี ผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายรับรู้ ให้ศีลให้พร  เพื่อเป็นขวัญกำลังใจ  ในการใช้ชีวิตคู่... การจดทะเบียนสมรส เป็นขั้นตอนหลังสุดก็ได้...ถ้าไม่ทำตามขนบธรรมเนียมประเพณีไทย   ก็สามารถทำได้ ไม่มีกฎหมายห้ามไว้  แต่สังคมย่อมซุบซิบนินทา เราจำเป็นต้องอยู่ในสังคม  แต่ถ้าคิดว่า  ช่างมันฉันไม่แคร์   ก็ย่อมได้ ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: กรณีการสอบข้อเท็จจริงครูนักเรียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 12:32:24 pm »
เเหมๆๆๆๆ....ถามมาว่าจะจดทะเบียนได้มั๊ย?...

เอาเป็นว่า รักกันพอหรือเปล่าล่ะ? อยากอยู่ด้วยกันหรือเปล่าล่ะ? ถ้าตอบว่า ใช่ ...ลุยเลยครับ รอไร.. ;D ;D

ส่วนเรื่องที่มีการตั้งกรรมการสอบสวน เมื่อเรื่องจบไปแล้ว ก็คือจบครับ

เมื่อสถานะเป็นประชาชนคนธรรมดา มิใช่ในฐานะครูกับศิษย์ ก็สามารถดำรงชีวิตเช่นปุถุชนทั่วไปเขาทำกันได้เลยครับ

ยินดีด้วยนะครับ

ทนายพร.