28/03/24 - 15:14 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงทดลองงาน 90 วัน เจ้านายแจ้งเลิกจ้าง วันที่ 80 แล้วให้ทำงานต่ออีก1เดือน  (อ่าน 2840 ครั้ง)

Tali

• Newbie
  • *
บีบและกดดันทุกทาง ร่างสัญญาจ้างมาให้เซ็น มีกำหนด 120 วัน เร่งให้เซ็น เพื่อมัดมือชก มีคลิปเสียงการเจรจา ใช้เป็นหลักฐานเอาผิดได้มั้ยคะ

มโนธรรม

• Full Member
การจ้างงาน
 เ้มื่อมีกำหนดวันจ้างชัดเจน  คือ 120 วัน เมื่อครบสัญญาจ้าง ก็สามารถเลิกจ้างได้  เรื่องความผิด ไม่น่าจะมี....เรื่องคลิปเสียงถ้านำไปเปิดเผย  กลุ่มนายจ้างอาจจะมองว่า เป็นคนเจ้าปัญหา  การหางานทำน่าจะลำบาก  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ทนายอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจคำถามเท่าใหร่ ;D ;D

หัวข้อบอกว่า "ตกลงทดลองงาน 90 วัน เจ้านายแจ้งเลิกจ้าง วันที่ 80 แล้วให้ทำงานต่ออีก1เดือน" และในคำถามๆมาว่า "บีบและกดดันทุกทาง ร่างสัญญาจ้างมาให้เซ็น มีกำหนด 120 วัน เร่งให้เซ็น เพื่อมัดมือชก มีคลิปเสียงการเจรจา ใช้เป็นหลักฐานเอาผิดได้มั้ยคะ?"

สรุปแล้ว..ถูกเลิกจ้างแล้วหรือยัง?...หรือ นายจ้างบอกกล่าวเลิกจ้างในวันที่ ๘๐ เพื่อให้มีผลการเลิกจ้างอีก ๑ เดือนข้างหน้า.. ซึ่งน่าจะเป็นประมาณนี้

เอาเป็นว่า จะ ๙๐ หรือ ๑๒๐ วัน ในทางกฎหมายแล้วผลก็ไม่ต่างกันมากนัก แต่ให้ดูข้อหาที่ถูกเลิกจ้างเป็นสำคัญ..ทำไมทนายถึงกล่าวเช่นนั้น!!!

ตามมาตรา ๑๑๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ บัญญัติสรุปว่า หากทำงานไม่ถึง ๑๒๐ วัน จะไม่ได้รับเงินค่าชดเชยนะครับ ซึ่งกรณีนี้ไม่ว่าจะเป็น ๑๒๐ หรือ ๑๑๐ วัน ก็ยังไม่ได้รับสิทธิ์ในเงินค่าชดเชยอยู่ดี

แต่ถึงแม้ว่ากฎหมายจะไม่ให้ค่าชดเชย ลูกจ้างก็ยังมีสิทธิได้รับค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า หากนายจ้างเลิกจ้างในทันที

แต่ในกรณีนี้ นายจ้างก็ได้แจ้งเลิกจ้างไว้ล่วงหน้าแล้ว โดยให้มีผลการเลิกจ้างเมื่อล่วงพ้นไป ๑ เดือน หรือบอกเลิกจ้างเราวันนี้เพื่อให้มีผลการเลิกจ้างอีก ๓๐ วัน ข้างหน้า ซึ่งในกรณีนี้เราจะไม่ได้รับค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า เนื่องจากนายจ้างได้บอกกล่าวเราโดยถูกต้องตามกฎหมายแล้ว

เหลือเพียงประเด็นเดียวคือ นายจ้างเลิกจ้างเราด้วยข้อหาใด หากเป็นข้อหาไม่ผ่านเกณฑ์ประเมิน ก็ต้องไปว่ากันที่ศาล หากเรามั่นใจว่าเราผ่านเกณฑ์ประเมินแน่ๆ ซึ่งก็มีสิทธิเรียกค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ตามมาตรา ๔๙ แห่งพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ ซึ่งหากทำงานไม่นานหากศาลพิจารณาแล้วเห็นว่าเป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ศาลก็จะพิจารณาค่าเสียหายให้ แต่คงไม่เยอะนะครับ เพราะทำงานไม่นาน

ส่วนคลิปเสียงก็เอาไว้เป็นพยานในชั้นศาลครับ

คงประมาณนี้สำหรับคำตอบครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.