19/04/24 - 11:20 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนจับคดียักยอกทรัพย์...  (อ่าน 3199 ครั้ง)

n058qlirmcp7

• Newbie
  • *
ถ้าโดนจับคดียักยอกทรัพย์...
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 02:28:40 am »
สวัสดีครับ อยากจะสอบถามหน่อยครับ

คือเอาเงินของที่ทำงานมาใช้ และตอนนี้อยู่ระหว่างสืบสวนของบริษัท เราทำจริง เลยคาดว่าจะไปจบที่ศาลและเรือนจำ
เลยอยากรู้ว่า ถ้าบริษัทแจ้งความแล้ว เรายอมรับผิดเลย เราจะได้เข้าเรือนจำเลยหรือไม่ครับ

คือหาอ่านดูแล้ว เห็นว่าถ้าผ่านศาล อาจจะต้องใช้เวลานาน ยิ่งช่วงนี้ด้วย คือถ้าระหว่างรอศาลตัดสิน เค้าจะให้เราเข้าเรือนจำก่อน อยากทราบว่าระยะเวลาฝากขังระหว่างรอพิจารณาคดี เค้าเอามาหักลบจำนวนเดือน/ปีออก หลังจากมีคำพิพากษามาแล้วว่าให้เราจำคุกหรือเปล่าครับ
อาจจะถามงงๆ ขอพิมพ์เพิ่มไว้เผื่อว่าผมถามไม่เข้าใจนะครับ
อย่างเช่นว่า

ถ้าฝากขังระหว่างรอพิจารณาคดีมาแล้ว 2 เดือน ตั้งแต่ 1 กันยา - 30 ตุลาคม แล้วคำพิพากษาออกมาวันที่ 31 ตุลาคม ว่าเราต้องจำคุก 2 ปี อยากรู้ว่าเราจะติดแค่ 1 ปี 10 เดือน หรือ 2 ปีเต็มครับ

แล้วถ้าระหว่างรอพิจารณาคดี สามารถประกันตัวได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ถ้าโดนจับคดียักยอกทรัพย์...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 08:52:18 am »
ความรับผิดทางอาญา

ถ้าถูกแจ้งความดำเนินคดี ข้อหายักยอกทรัพย์  เป็นคดีที่สามารถยอมความกันได้  เมื่อมีหมายเรียกไปพบตำรวจ  ถ้าให้การรับสารภาพ  และผู้เสียหาย(บริษัท)  ยินยอมให้ผ่อนใช้หนี้  ถ้ามีการบันทึกข้อตกลงกันในลักษณะนี้  ถือว่า เป็นการยอมความกันตามกฎหมาย   ผู้เสียหายไม่สามารถดำเนินคดีอาญาได้อีก  คุณเพียงมีหน้าที่ผ่อนใช้หนี้ตามข้อตกลง   ถ้าไม่ผ่อนฯ ผู้เสียหาย ก็เพียงมีสิทธิไปฟ้องทางแพ่งเท่านั้น...แต่ถ้าการเจรจาไม่ลงตัว   ตำรวจก็คงทำการสอบสวน   เพื่อสรุปสำนวนส่งอัยการ เพื่อฟ้องศาลต่อไป ซึ่งในชั้นนี้ ก็สามารถขอปล่อยตัวชั่วคราวได้ (ประกันตัว) ตามเงื่อนไขที่กำหนด  คดียักยอกทรัพย์ เป็นคดีเล็กๆ  น่าจะได้รับการประกันตัวไม่ยากเย็นอะไร   แต่ถ้าไม่มีการประกันตัว  ก็คงมีการขออำนาจศาลฝากขัง  น่าจะฝากขังไม่เกิน 48 วัน ในเมื่อมีโอกาสขอประกันตัว ก็ควรใช้โอกาสนี้ ในการขอปล่อยตัวชั่วคราว  เพราะการเข้าไปในเรื่อนจำ คงไม่ใช่เรื่องล้อเล่น...คำถามที่ถามเรื่องการถูกฝากขัง  เมื่อถูกพิพากษาให้จำคุก จะมีการหักโทษที่ฝากขังออกหรือไม่....กฎหมายก็เขียนไว้กลางๆ  ตาม ปอ. ม.22  คือ ให้หักวันที่ถูกคุมตัวก่อนศาลพิพากษาได้  เว้นแต่คำพิพากษานั้นจะกล่าวไว้เป็นอย่างอื่น  ก็คืออาจจะไม่หักวันที่ถูกควบคุมตัวก็ได้ คือรับโทษเต็มฯ...คือสุดท้ายก็อยู่ทีดุลพินิจของศาลเป็นสำคัญ ครับ

Autowin

• Newbie
  • *
    • ข่าวกีฬาฟุตบอล
Re: ถ้าโดนจับคดียักยอกทรัพย์...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 10:31:21 pm »
 8) 8)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 12:01:52 pm »
ข้อหายักยอกทรัพย์ หากทำเพียงครั้งเดียวโทษไม่มากนัก แต่ถ้าทำหลายครั้งก็มีโทษไม่ใช่น้อยนะครับ

ซึ่งการลงโทษนั้น จะนับ "กระทงความผิด" ทุกครั้ง เช่น ยักยอกเงินไปวันละ ๑๐๐ บาท จำนวน ๓๐ วัน หากศาลลงโทษกระทงละ ๑ ปี ก็อาจจะถูกรับโทษถึง ๓๐ ปีนะครับ

ส่วนที่ถามว่าวันที่อยู่ในเรือนจำจะถูกหักออกจากคำพิพากษา หากตามที่ยกตัวอย่างมา ก็จะเป็น ๑ ปี ๑๐ เดือนครับ

ส่วนกรณีที่ประกันตัวนั้น ก็อยู่ที่ว่าเราจะมีเงินประกันตัวหรือไม่ โดยปกติ ศาลจะเรียกหลักประกันตั้งแต่ห้าหมื่นบาทไปจนถึงกึ่งหนึ่งของเงินที่ยักยอกไป ซึ่งก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลละครับ หากมีเงินก็ประกันตัวไปครับ

แต่ถ้าไม่มีเงินแต่ใช้วิธีซื้อประกันอิสระภาพ ก็ต้องวิเคราะห์ให้ดีนะครับ ว่าจะประกันตัวหรือไม่ เพราะหากเราไม่มีเงินไปคืนผู้เสียหายแน่นอนว่าเค้าคงเอาเรื่องเราจนถึงที่สุด หากกระทำผิดหลายครั้ง และได้รับโทษรวมเกินกว่า ๕ ปี ศาลอาจจะไม่รอลงอาญาแก่เรา ซึ่งเราก็จะต้องติดคุกอยู่ดี หากวิเคราะห์ได้ดังนี้ก็อย่าไปเสียเงินเพื่อซื้อประกันเลยครับ ยอมก้มหน้าก้มตารับกรรมไป เพื่อให้ระยะเวลามันเดินเมื่อศาลมีคำพิพากษาก็จะถูกหักและเมื่อได้ตามเงื่อนไขในการพักโทษ ก็จะเป็นประโยชน์มากกว่าครับ..ลองตรองดูนะครับ

ดังนั้น วิธีที่ดีที่สุดคือ รับสารภาพแล้วก็รีบนำเงินไปชดใช้คืนเค้าโดยด่วน ถึงแม้ว่าจะเป็นความผิดสำเร็จแล้ว อาจจะได้รับความปราณีไม่เอาโทษก็ได้ ซึ่งหากตกลงกันได้ คดีอาญาก็เป็นอันยุติไปครับ...รีบเลยครับ

ทนายพร.