29/03/24 - 04:01 am

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับรับจ้างส่งยา  (อ่าน 3385 ครั้ง)

หมูน้อย

• Newbie
  • *
โดนจับรับจ้างส่งยา
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 09:30:38 am »
ขอสอบถามค่ะคนสนิทโดนจับวันที่2สิงหาคม  มีคนจ้างให้ไปเอายากับคนในเมืองมาส่งให้เขาค่าจ้างสองพันแต่ยังไม่ได้ค่าจ้างยาเกือบสองพันเม็ดต้องโดนโทษมากแค่ไหนคะติดคุกกี้ปีโอโอกาสได้ปล่อยตัวไหมคะ ช่วงเดือนเมษาเขาก็โดนจับไอซ์ได้ใส่GMและขึ้นศาลถอดรายงานตัว มีทางไหนที่จะไม่โดนจับติดคุกไหมคะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: โดนจับรับจ้างส่งยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 09:27:14 am »
ข้อหา...ยาเสพติด

เมื่อถูกจับ ก็ต้องฟัง พงส.ว่าถูกตั้งข้อหาอะไร  ตามข้อเท็จจริง  น่าจะถูกตั้งข้อหา ครอบครอง เพื่อจำหน่าย (เป็นเพียงความเห็น) ก็ต้องสอบถาม พงส. จะถูกต้องที่สุด  ถ้าถูกตั้งข้อหาดังกล่าว ตามข้อเท็จจริงน่าจะมีปริมาณสารบริสุทธิ์ เกิน 20 กรัม คงมีโทษตาม พรบ.ยาเสพติดฯ ม.66 วรรคสาม คือ จำคุกตลอดชีวิต ปรับ 1-5 ล้านบาท หรือประหารชีวิต และการเคยต้องโทษมาไม่เกิน 5 ปี  ก็จะถูกเพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่ง ของโทษที่ลงในคดีหลัง  ตาม ม.97...คดีนี้ค่อนข้างร้ายแรง  ควรมีทนายความช่วยเหลือในการต่อสู้คดี อย่างจริงจัง  การตอบปัญหา ณ ที่นี้ คงช่วยเหลืออะไรไม่ได้ อาจจะยิ่งเพิ่มความทุกข์ใจยิ่งขึ้นก็ได้  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

musa.hamby168

• Newbie
  • *
    • เสี่ยงโชค เรื่องดวง เรื่องหวย เว็บพนันออนไลน์ ได้เงินจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2021, 07:42:18 am »
ขอบคุณครับ

จิระนันท์

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่าจะต้องทำไงบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 07:01:49 pm »
สวัสดีค่ะพอดีแฟนดิฉันถูกจับคดีขับเสพ อยากถามว่าถ้าเคยมีคดีปล้นมาแต่พ้นโทษมาได้เกือบสองปีมีได้ใบบริสุทธิ์พร้อมวันปล่อยตัวเพราะได้อภัยโทษแล้วแต่ โดนจับขับเสพและก็เสพและก็ พ ร ก ฉุกเฉิน
ค่ะอย่างนี้เราประกันตัวไ้ด้ไหมค่ะหรอว่าเสียค่าปรับแล้วก็ไม่ต้องติดอยู่ในเรือนจำหนองปลาไหล

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2021, 08:21:35 am »
การขอปล่อยตัวชั่วคราว (ประกันตัว)

โดยหลักสามารถขอประกันตัวได้เสมอ   ก็ติดต่อสอบถามรายละเอียดจากผู้มีสาวนเกี่ยวข้องได้  การลงโทษมากน้อยเพียงใด คงตอบไม่ได้ เพราะเป็นดุลพินิจของศาลเท่านั้น   ถ้าให้การรับสารภาพแต่แรก  ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา  ความทั้งสองคดีที่บอก...ก็ไม่ได้ร้ายแรงมากนัก แต่ก็ต้องใจเย็นค่อยๆหาทางแก้ไขปัญหาไป  คงจบลงได้ไม่ยากเย็น...ที่โรงพัก และที่ศาล  จะมีทนายความอาสา  หรือทนายขอแรง ที่พร้อมจะใก้คำช่วยเหลือแนะนำ โดยไม่มีค่าใช้จ่าย  ก็ควรไปขอคำแนะนำจากเขา ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 11:44:49 am »
ถามมาว่าจะติดคุกกี่ปี
อืมมม....ทนายไม่ได้เป็นผู้พิพากษาที่ตัดสินคดีนี้ด้วยซิครับ คงตอบไม่ได้

แต่หากทำผิดจริงก็ควรจะรับสารภาพเพราะการสารภาพผิดจะทำให้ศาลลดโทษให้กึ่งหนึ่ง
อย่างไรก็ตาม ก็มิใช่จะมีลดโทษแต่เพียงอย่างเดียว อาจจะมีเพิ่มโทษด้วยหากเป็นการกระทำผิดซ้ำ

และกรณีถูกจับในข้อหา "ขับเสพ" ตาม พรบ.จราจรทางบก จะมีโทษสูงกว่าข้อหา "เสพ" ตาม พรบ.ยาเสพติด พ.ศ.๒๕๒๒ นะครับ

ดังนั้นในการต่อสู้คดีหรือทำคำให้การก็ขอให้ทำสวยๆ เพื่อให้ศาลหยิบยกมาเป็นเหตุบรรเทาโทษเช่น ผู้กระทำความผิดเป็นผู้โฉดเขลาเบาปัญญาตกอยู่ในความทุกข์อย่างสาหัส มีคุณความดีมาแต่ก่อน เป็นต้น

และที่ "มโนธรรม" ได้อธิบายไว้นั้น ก็ถูกต้องแล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.