29/03/24 - 13:39 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เนื่องจากโดนบังคับย้ายไปทำงานที่สาขาอื่นครับ  (อ่าน 3295 ครั้ง)

Ceelink

• Newbie
  • *
ต้องเกริ่นก่อนว่า เมื่อวันพุธที่ผ่านมา จู่ๆทางบริษัทมาแจ้งเป็นการส่วนตัวกับผมว่าจะต้องย้ายไปทำสาขาอื่น โดยให้เหตุผลว่าเป็นการไปฝึกอบรม โดยจะมีผลเริ่มต้นวันจันทร์ที่จะถึงนี้

ทางผมสอบถามระยะเวลาไป ทางบริษัทไม่สามารถตอบคำถามในข้อนี้ได้ เพียงแค่แจ้งมาว่าจนกว่าจะเป็นงาน อีกทั้งสาขาที่ส่งไปนั้นมันไกลจากเดิมเกือบเท่าตัว ยังไม่รวมสภาพการจราจรที่จะส่งผลต่อระยะเวลาการเดินทางที่มากเป็นเท่าตัว ซึ่งจากการคำนวนคร่าวๆของผมนั้นค่าเดินทางจะสูงมากเกินกว่าที่ผมจะรับได้อย่างแน่นอน

ตัวผมเองนั้นได้แจ้งทางหัวหน้างานไปแล้วว่าไม่สะดวกในการเดินทางเป็นอย่างมาก แต่ทางผู้บริหารยังยืนยันคำสั่งเดิม ตัวผมเลยอยากจะสอบถามว่าทางกฎหมายสามารถบอกปฏิเสธได้หรือไม่ หรือถ้าไม่ได้ ในกรณีที่ผมลาออกสามารถขอรับค่าชดเชยตามมาตรา120ได้หรือไม่ครับ

มโนธรรม

• Full Member
สอบถามได้ที่  สายด่วนกระทรวงแรงงาน 1506 กด 3 หรือ 1546

cafeandmeal

• Newbie
  • *
    • enjoy your cafe and meal
ใครรู้แนะนำทีครับ ขอบคุณคับบบ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ไม่แน่ใจว่าทนายเข้ามาตอบทันป่าวน้ออออ... ;D ;D

เครสนี้ก็ยังมีประเด็นก้ำกึ่งในปัญหาข้อกฎหมายอยู่พอสมควรว่าจะเข้ามาตรา ๑๒๐ แห่งพระราชบัญญัตคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑  แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระรำชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน (ฉบับที่ ๗) พ.ศ. ๒๕๖๒ หรือไม่...

ซึ่งมาตรา ๑๒๐ นี้ บัญญัติในวรรคหนึ่งว่า "นายจ้างซึ่งประสงค์จะย้ายสถานประกอบกิจการแห่งหนึ่งแห่งใดไปตั้ง ณ สถานที่ใหม่หรือย้ายไปยังสถานที่อื่นของนำยจ้าง ให้นายจ้างปิดประกาศแจ้งให้ลูกจ้างทราบล่วงหน้า โดยให้ปิดประกาศไว้ในที่เปิดเผย ณ สถานประกอบกิจการนั้นตั้งอยู่ที่ลูกจ้างสามารถเห็นได้อย่างชัดเจน ติดต่อกันเป็นเวลาไม่น้อยกว่าสามสิบวันก่อนวันย้ายสถานประกอบกิจการ และประกาศนั้นอย่างน้อยต้องมีข้อความชัดเจนเพียงพอที่จะเข้าใจได้ว่าลูกจ้างคนใดจะต้องถูกย้ายไปสถานที่ใดและเมื่อใด...

จะเห็นได้ว่า หากเป็นการย้ายสถานประกอบการหรือมีคำสั่งให้ลูกจ้างย้ายไปทำงาน ณ สถานที่ทำงานแห่งใหม่ จึงจะเข้าเหตุตามวรรคหนึ่งนี้

แต่หากเป็นกรณีส่งไปฝึกงานหรือฝึกอบรม จะไม่เข้าเงื่อนไขดังกล่าว

ดังนั้น เครสนี้ เบื้องต้น ทนายเห็นว่าควรจะต้องปฎิบัติตามคำสั่งไปก่อน ขณะเดียวกันก็ทำหนังสือสอบถามหรือขอคุยกับผู้มีอำนาจอย่างเป็นทางการว่า การสั่งให้ไปทำงานนี้เป็นการสั่งไปปฎิบัติงานปกติหรือไม่ อย่างไร หรือหากเป็นการฝึกงานก็ต้องดูลักษณะที่ผู้บังคับบัญชาสั่งงานเราว่าเป็นงานที่ต้องเรียนรู้ใหม่ หรือเป็นการทำงานที่เรารู้อยู่แล้ว ลองถามที่ทำงานใหม่ก็น่าจะรู้ครับ

หากเป็นการเรียนรู้ใหม่และมีระยะเวลาพอสมเหตุสมผล ก็ถือว่าเป็นการเรียกรู้อบรม จะไม่เข้าตามมาตรา ๑๒๐ ครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ ให้รีบทำหนังสือ (ภายใน ๓๐ วันนับแต่วันที่ได้รับคำสั่งให้ย้ายไป) แจ้งนายจ้างไปว่าไม่ประสงค์จะไปทำงานในสถานที่แห่งใหม่ โดยแจ้งไปว่าการย้ายไปสถานที่แห่งใหม่นั้น ทำให้การดำรงชีวิตของเราเปลี่ยนไป ก็จะมีสิทธิ์ได้รับเงินชดเชยตามมาตรา ๑๒๐ ครับ

ดังนั้น ที่ถามว่าจะปฎิเสธได้หรือไม่ คำตอบก็อยู่ในคำอธิบายข้างต้นแล้วล่ะครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.