28/03/24 - 19:33 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการได้รับเงินชดเชยเมื่อทำงานจนถึงอายุ60ปี  (อ่าน 3346 ครั้ง)

สวัสดีครับ ผมใคร่ขอสอบถามว่าหากเราทำงานจนครบ60ปี แต่บริษัทฯไม่มีการกำหนดว่าจะเกษียณการทำงานเมื่อใด เราสามารถขอเกษียนการทำงานได้เมื่อมีอายุครบ60ปีบริบูรณ์ใช่ไหมครับ โดยเราจะได้รับเงินจากบริษัทฯจากการจ่ายค่าชดเชยให้เรา โดยนับอายุการทำงานของลูกจ้างตั้งแต่แต่วันแรกที่เข้าทำงานถึงวันที่ครบเกษียณใช่ไหมครับ ผมทำงานที่บริษัทฯมาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ.2535 แต่เมื่อต้นปีมีพนักงานคนหนึ่งลาออกจากการเกษียณอายุครบ60ปี บริษัทฯไม่จ่ายค่าชดเชยให้ โดยอ้างว่าบริษัทฯมีผลประกอบการขาดทุน อย่างนี้เราควรทำอย่างไรครับ

มโนธรรม

• Full Member
การเกษียณอายุ

ในกรณีที่มิได้มีการตกลงหรือกำหนดการเกษียณอายุไว้  หรือตกลงให้เกษียณอายุไว้เกินกว่า 60 ปี  ให้ลูกจ้างที่มีอายุครบ 60 ปีขึ้นไป มีสิทธิแสดงเจตนาเกษียณอายุได้  โดยแสดงเจตนาต่อนายจ้าง และให้มีผลเมื่อครบ 30 วัน นับแต่วันแสดงเจตนา  และให้นายจ้างจ่ายค่าชดเชยแก่ลูกจ้างที่เกษียณอายุนั้น ตาม ม. 118 วรรคหนึ่ง ( พรบ.คุ้มครองแรงานฯ ม.118/1 วรรคสอง)....ในทางปฏิบัติการแสดงเจตนาเกษียณอายุ ควรทำเป็นหนังสือ 2 ฉบับ เนื้อความเดียวกัน  ส่งให้นายจ้าง หรือผู้มีอำนาจ รับไว้ และผู้รับลงลายมือชื่อกำกับ ทั้งสองฉบับ  ลูกจ้างก็เก็บหลักฐานคู่ฉบับไว้   เพื่อป้องกันการโต้แย้งว่า ไม่ได้มีการแสดงเจตนาฯ เกษียณอายุ...
     ตามข้อเท็จจริงที่บอก เรื่องเพื่อนร่วมงาน เมื่อไปแสดงเจตนาลาออก น่าจะไม่มีสิทธิได้รับเงินชดเชย  ดังนั้นก็อย่าเผอเรอ ไปเขียนใบลาออกเสียเอง จะหมดสิทธิ รับเงินชดเชย ต้องแสดงเจตนาขอเกษียณอายุเท่านั้น...
     คุณทำงานเมื่อ ปี 2535  อายุงาน คง 29 ปี  จึงต้องได้เงินชดเชย  400 วัน...การจ่ายเงินชดเชย  เป็นหน้ที่ตามกฎหมายที่นายจ้างต้องจ่าย และลูกจ้างมีสิทธิได้รับ  แม้ผลประกอบการขาดทุน   นายจ้างต้องจ่ายเสมอ...มีปัญหา ฟ้องศาลแรง...ไม่มีค่าใช้จ่าย...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
สำหรับคำถามนี้

"มโนธรรม" ตอบได้ถูกต้องครบถ้วนแล้ว

ข้อแนะนำ คือให้ทำเป็นหนังสือแจ้งนายจ้างไปว่าขอเกษียณอายุ และขอรับเงินค่าชดเชย

หากนายจ้างไม่จ่าย ก็เอาหนังสือดังกล่าวไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานในพื้นที่ที่เราทำงานอยู่ได้เลยครับ

ไม่ยากๆ

ทนายพร.

กราบขอบพระคุณครับ