28/03/24 - 23:58 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คดียาไอซ์ 3.11 กรัม  (อ่าน 6180 ครั้ง)

wersoul

• Newbie
  • *
คดียาไอซ์ 3.11 กรัม
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2021, 01:47:06 pm »
สอบถามครับ ญาติของผมโดนคดีจับยาไอซ์ ขนาด 3.11 กรัม ต้องโทษครอบครองเพื่อจำหน่าย และ เสพ ตอนนี้ประกันตัวออกมาเพื่อ สู้คดี เนื่องจากเจ้าตัวเสพอย่างเดียว แต่มีถุงไว้แบ่งเสพ
ของกลางที่จับได้ มี เครื่องชั่ง , ถุงแบ่งยาไอซ์ , ยาไอซ์ แบบนี้จะมีแนวทางสู้คดียังไงบ้างครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดียาไอซ์ 3.11 กรัม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2022, 01:56:16 am »
ในการแจ้งข้อกล่าวหานั้น ตำรวจจะพิจารณาจากพฤติกรรมว่าเข้าข่ายข้อหาใด

หากครอบครองไม่ถึง ๒๐ กรัม จะตีเป็นครอบครองเพื่อเสพ เว้นแต่มีพฤติกรรมอื่น เช่นกรณีของผู้ถามนี้ ที่เจอทั้งเคเรื่องชั่ง ถึงแบ่ง

หากจะสู้ว่าเสพก็สู้ได้ครับ แต่ต้องบอกให้ได้ว่าเครื่องชั่งมีไว้ทำอะไร ถุงแบ่งมีไว้ใส่อะไร ประมาณนี้ ถ้ามีคำอธิบายที่ฟังได้ศาลก็อาจลงโทษแค่เสพ แต่ถ้าไม่ได้ก็ตัดสินเต็ม

หรือถ้าคิดว่า จริงๆแล้วก็จำหน่ายนั่นแหละ เพียงแต่ไม่ได้ผู้ซื้อ ไม่มีเบอร์แบงค์ และรับสารภาพและทำคำให้การสวยๆ ศาลก็อาจปราณีรอการลงโทษก็เป็นไปได้นะครับ

ลองพิจารณาตัดสินใจดูครับ

ทนายพร.

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 01:38:24 am »
ขอบคุณที่มา share ครับ
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2023, 11:56:21 pm »
โทษหนักไหมครับ ?? ไม่มีความรู้ตรงนี้เลย
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย