17/04/24 - 01:51 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาคดียาไอซ์  (อ่าน 2854 ครั้ง)

Sasikarn

• Newbie
  • *
ปรึกษาคดียาไอซ์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 10:12:54 am »
เรียนทนายพร

ขอคำปรีกษาเรื่องลูกชาบโดนจับคดียาไอซ์ 99 กรัม โดนจับครอบครองร่วมกันกับเพื่อนอีก 1 คน เจอในรถตอนล่อซื้อ รถเป็นของคนอื่น เมื่อวานศาลคัดค้านประกันส่่งตัวเข้าเรือนจำทันที ของลูกชายเป็นความผิดครั้งแรก ของเพื่อนเป็นครั้งที่ 2 ทางเพื่อนลูกชายต้องการสู้คดี จำเป็นต้องให้ทางเราสู้คดี แต่ทางครอบครัวไม่มีเงินในการต่อสู้คดี อยากขอคำแนะนำว่าควรดำเนืนการต่ออย่างไรดี

ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษาคดียาไอซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 02:57:41 am »
หากถูกล่อซื้อ ดูท่าจะสู้ยากนะครับ

และไม่แน่ใจว่าเพื่อนจะสู้ในประเด็นอะไร? ถึงแม้ว่ามีไอซ์บริมาณน้อยแต่ถ้าถูกล่อซื้อ มักจะถูกตั้งขอหาว่าครอบครองเพื่อจำหน่าย ซึ่งจะมีโทษสูงกว่าครอบครองเพื่อเสพ

แน่นอนว่า หากทำผิดร่วมกัน คนหนึ่งรับสารภาพ อีกคนหนึ่งก็มั่นใจได้เลยว่าสู้อย่างไรก็ไม่น่าจะสู้ได้เพราะจะขัดแย้งกับคนที่รับสารภาพ

ส่วนในเรื่องทนายให้ความช่วยเหลือทางคดีนั้น หากประสงค์จะใช้ทนายโดยปกติคดีอาญา ศาลจะถามเราก่อนว่ามีทนายหรือไม่ หากไม่มีศาลจะตั้งทนายอาสา ที่อยู่ประจำศาลให้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

แต่อยากจะแนะนำว่า หากกระทำผิดจริงควรรับสารภาพ จะได้รับการลดโทษลงกึ่งหนึ่ง ยิ่งกระทำผิดครั้งแรกศาลอาจปราณีรอการลงโทษได้ครับ

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร.