29/03/24 - 18:34 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟ้องค่าเลื้ยงดูบุตรครับคุณทนาย  (อ่าน 3386 ครั้ง)

ที

• Newbie
  • *
ผมกับผู้หญิงเเยกทางกันเเล้วระหว่างผู้หญิงกำลังตั้งครรภ์(ไม่ได้จดทะเบียน) ผู้หญิงไม่ยอมรับค่าเลี้ยงดูการช่วยเหลือจากผม จะเลี้ยงลูกคนเดียวเป็นซิงเกิ้ลมัมเอง

1.ผมจะเสียสิทธิในตัวลูก100%เลยใช่ไหมครับ ถ้าผมไม่ช่วยเหลือเลย
2.ผญมีสิทธิไม่รับความช่วยเหลือจากผมเเล้วเอาลูกไปคนเดียวเลยไหมครับ
3.ถ้าผมจะขอสิทธิในตัวลูกด้วยต้องทำยังไงครับ
4.ถ้าผมไม่ช่วยเหลือเลยเเล้วปล่อยให้ผญได้ลูกไป100% ผญสามารถมาฟ้องร้องในอนาคตที่หลังผม ที่ไม่เลี้ยงดูเด็กได้ไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องฟ้องค่าเลื้ยงดูบุตรครับคุณทนาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2022, 01:33:28 am »
อืมม...พึ่งจะเจอคำถามแนวนี้ที่อยากจะช่วยค่าเลี้ยงดู ปกติมักจะปรึกษาเรื่องฟ้องเรียกค่าเลี้ยงดู

เอาเป็นว่า ตอบตามที่ถามนะครับ

ถามมาว่า...
1.ผมจะเสียสิทธิในตัวลูก100%เลยใช่ไหมครับ ถ้าผมไม่ช่วยเหลือเลย
ตอบ..เมื่อคุณเป็นพ่อ สิทธิความเป็นพ่อก็มีอยู่ตลอดไป แต่อาจจะเสียสิทธิ์ในการปกครองลูก เพราะตามกฎหมายคุณไม่ถือว่าเป็นพ่อของลูก ยกเว้นคุณจะไปฟ้องศาลเยาวชนและครอบครัวเพื่อให้ศาลมีคำสั่งว่าคุณเป็นพ่อ เมื่อนั้น สิทธิ์ทั้งหลายในฐานะพ่อก็จะครบบริบูรณ์ ไม่เกี่ยวว่าจะช่วยค่าเลี้ยงดูหรือไม่

2.ผญมีสิทธิไม่รับความช่วยเหลือจากผมเเล้วเอาลูกไปคนเดียวเลยไหมครับ
ตอบ..ตามกฎหมายแล้วตอนนี้ลูกเป็นสิทธิขาดของแม่ พ่อจะไปยุ่งไม่ได้เว้นแต่จดทะเบียน หรือไปยื่นคำร้องต่อศาลตามข้อ ๑ ครับ

3.ถ้าผมจะขอสิทธิในตัวลูกด้วยต้องทำยังไงครับ
ตอบ..ทำตามที่แนะนำในข้อ ๑ เลยครับ

4.ถ้าผมไม่ช่วยเหลือเลยเเล้วปล่อยให้ผญได้ลูกไป100% ผญสามารถมาฟ้องร้องในอนาคตที่หลังผม ที่ไม่เลี้ยงดูเด็กได้ไหมครับ
ตอบ..ฟ้องตอนนี้หรือตอนใหนก็ได้ หากผู้หญิงอยากจะฟ้อง แต่เท่าที่อ่านเชื่อเถอะว่าเค้าไม่ฟ้องแน่ แม้แต่ข้อเสนอของคุณที่จะช่วยเหลือค่าเลี้ยงดูเค้ายังไม่รับเลย เอาเป็นว่า ไปดำเนินการให้ถูกต้องแล้วไปตกลงกันที่ศาลก็ได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

ที

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องฟ้องค่าเลื้ยงดูบุตรครับคุณทนาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2022, 12:25:51 pm »
" แต่เท่าที่อ่านเชื่อเถอะว่าเค้าไม่ฟ้องแน่ แม้แต่ข้อเสนอของคุณที่จะช่วยเหลือค่าเลี้ยงดูเค้ายังไม่รับเลย"

ประเด็นคือผมไม่เเน่ใจว่าที่เขาไม่ให้ผมช่วยเหลือเพราะเกลียดผมและอีโก้หรือป่าว ผมกลัวว่าวันนึงเขาเเค้นอยากจะมาฟ้องย้อนหลังผมจะทำยังไง เพราะพอถึงวันนั้นที่เด็กโต เด็กก็จะไม่รู้จักผมไปเเล้วเพราะตัดขาดกัน100%

ซึ่งผมก็อยากให้มันเป็นหนึ่งในสองทางนี้คือ 1.เเบ่งลูกกันช่วยเหลือกัน หรือไม่ก็ 2.ไม่ให้ผมรู้จักหรือเห็นหน้าเด็กไปเลย ผมกลัวตัวเองจะผูกพันในตัวเด็กที่ผมไม่มีสิทธิ เเล้วถ้าอนาคตเขามาฟ้องอีกเด็กจะมองผมยังไง คงเกลียดผมไปอีกคน ผมคงรู้สึกเเย่มากๆ ผมกลัวตรงนั้นในอนาคต

ผมทำอะไรไม่ได้เลยสินะครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 02:59:50 am »
อ่านคำตอบในข้อ ๑ ให้กระจ่าง

หากอยากได้สิทธิ์ความเป็นพ่อ ก็ไปดำเนินการตามคำแนะนำเลยครับ

ทนายพร.