29/03/24 - 05:49 am

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างไม่ยอมจ่ายค่าคอมมิชชั่น  (อ่าน 2816 ครั้ง)

Luk1234

• Newbie
  • *
นายจ้างไม่ยอมจ่ายค่าคอมมิชชั่น
« เมื่อ: มกราคม 10, 2022, 12:10:03 am »
รบกวนสอบถามค่ะ เมื่อเดือนตุลาคม 2564 ลูกจ้างได้ทำยอดตามเป้าเกินตามที่บริษัทกำหนดไว้ ดังนั้นค่าคอมจะต้องได้รับหลังจากลูกชำระเงินคือต้องได้รับสิ้นเดือนธันวาคม 2564 แต่นายจ้างแจ้งว่าจะไม่จ่ายค่าคอมมิชชั่นเดือนตุลาคมให้ เนื่องจากเดือนกรกฎาคมลูกจ้างมียอดติดลบของเดือนนั้นบางชุดงาน แต่ลูกจ้างก็ได้ทำยอดหางานชุดอื่นมาหักกลบไปหมดแล้ว เท่ากับว่าเดือนกรกฎาคมลูกจ้างไม่ได้มียอดติบลบแต่อย่างใดแค่ทำยอดไม่ถึงเป้าที่กำหนดเลยไม่ได้รับค่าคอมมิชชั่นในเดือนนั้น ดังนั้นถ้านายจ้างไม่ยอมจ่ายค่าคอมมิชชั่นของเดือนตุลาคมให้ลูกจ้างโดยไม่มีการแจ้งล่วงหน้าว่าจะไม่จ่ายค่าคอมให้เนื่องจากเหตุผลนี้ จะสามารถฟ้องเรียกร้องได้เลยมั้ยคะ และลูกจ้างจะได้เปรียบหรือเสียเปรียบในการฟ้องครั้งนี้คะ ปัจจุบันลูกจ้างไม่ได้เป็นพนักงานที่นั้นแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: นายจ้างไม่ยอมจ่ายค่าคอมมิชชั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2022, 01:18:26 am »
หากนายจ้างมีข้อตกลงว่าจะจ่ายค่าคอมมิชชั่น เมื่อลูกจ้างสามารถทำได้ตามเป้าหมาย นายจ้างก็มีหน้าที่ต้องจ่ายและลูกจ้างมีสิทธิโดยชอบด้วยกฎหมายที่จะได้รับเงินดังกล่าว

หากนายจ้างผิดนัดผิดสัญญา ลูกจ้างก็สามารถฟ้องคดีต่อศาลแรงงานเพื่อเรียกร้องเงินดังกล่าวได้

อนึ่ง ก่อนฟ้อง ขอให้ศึกษาเงื่อนไขการจ่ายค่าคอมฯด้วยนะครับว่า มีเงื่อนไขการจ่ายให้เฉพาะผู้ที่มีสถานณะการเป็นลูกจ้างอยู่หรือไม่ เพราะมีหลายเครส แพ้คดีเพราะเรื่องนี้มาแล้วนะครับ

ส่วนฟ้องแล้วจะได้เปรียบหรือเสียเปรียบ ทนายคงตอบไม่ได้หรอกครับ มันขึ้นอยู่กับพยานหลักฐานของแต่ละฝ่าย

และก็ไม่สามารถตอบได้ว่าจะชนะคดีมั๊ย เพราะทนายก็ไม่ใช่ผู้พิพากษาที่พิจารณาคดีนั้นๆครับ

หากอยากได้เปรียบเวลาฟ้องคดีก็ต้องศึกษาและเตรียมคดี หาพยานหลักฐานทั้งพยานเอกสารและพยานบุคคลให้เรียบร้อย เชื่อว่าการเตรียมการดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.