20/04/24 - 09:31 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ผลิตไว้ครอบครองเพื่อจำหน่ายและจำหน่าย โฆษณาและพยายามขาย (กัญชา)  (อ่าน 2790 ครั้ง)

nrmnortad

• Newbie
  • *
หนูสอบถามค่ะ ฐานความผิด ผลิตไว้ครอบครองเพื่อจำหน่ายและจำหน่าย โฆษณาและพยายามขาย (กัญชา) มีการล่อครั้งที่1และครั้งที่2 สำเร็จค่ะ ต้นกัญชา 8 ต้น รวมดอก ขนมบราวนี่กัญชา  หนักรวมสุทธิ 3กิโล7ค่ะ คดีแรกในชีวิตของหนูกับแฟนค่ะ ประกันมาคนละ 150,000

หนูมี%ที่จะรอลงอาญาไหมคะ  เครียดมากค่ะตอนนี้ ยังไม่ได้แต่งตั้งทนายค่ะ หนูต้องทำยังไงบ้างคะ ต้องไปขึ้นศาลอีกเดือนหน้า นัดคุ้มครองสิทธิ์ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2022, 12:49:57 pm โดย nrmnortad »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อืมมม...เรื่องกัญชากำลังเป็นประเด็นถกเถียงกันอยู่ในสังคมเลยนะครับ

เอาเป็นว่า ตามหลักกฎหมายแล้ว เมื่อมีกฎหมายใหม่ออกมาลบล้างกฎหมายเก่าแล้ว กฎหมายเก่าก็สิ้นผลไป ซึ่งปัจจุบันได้มีประมวลกฎหมายยาเสพติด พ.ศ.๒๕๖๔ ออกมาบังคับใช้ ซึ่งในกฎหมายดังกล่าวนี้กัญชาไม่ถือว่าเป็นยาเสพติดประเภท ๕

แต่อย่างไรก็ตามยังมีข้อถกเถียงจากผู้รับกฎหมายไปปฎิบัติว่า แม้กฎหมายหลักจะไม่ถือว่าเป็นยาเสพติด แต่ตามประกาศกระทรวงสาธารณะสุขยังถือว่าเป็นยาเสพติดอยู่ ผู้ใดครอบครองถือว่ามีความผิด

ซึ่งปัจจุบันเห็นว่ามีการออกประกาศจากกระทรวงสาธารณะสุขแล้ว แต่รอผลบังคับใช้อีก ๑๒๐ วัน

ดังนั้น ถือเป็นโอกาสดี ในระหว่างนี้ก็ต้องรอให้กฎหมายลูกมีผลซะก่อน หากมีผลแล้วอาจจะไม่มีความผิดหรือรับโทษน้อยลงมากล่ะครับ

แต่อย่างไรก็ตาม พระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ ได้กำหนดโทษเกี่ยวกับข้อหาครอบครองเพื่อจำหน่ายกรณีที่ตรวจยึดของกลางไม่เกิน ๑๐ กิโลกรัม จะมีโทษตามที่กำหนดไว้ในมาตรา ๗๖/๑ (ผู้ใดจำหน่ายหรือมีไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายซึ่งยาเสพติดให้โทษในประเภท ๕ อันเป็นการฝ่าฝืนมาตรา ๒๖ วรรคหนึ่ง โดยมีจำนวนยาเสพติดให้โทษไม่ถึงสิบกิโลกรัม ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สองปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สี่หมื่นบาทถึงสองแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ)

นัดหน้าคุ้มครองสิทธิ์ ก็ดึงเวลาไว้ครับ  โดยอาจต้องหาทนายให้ความช่วยเหลือแล้วในการต่อสู้คดีเพื่อให้พ้นเวลาที่ประกาศมีผลบังคับใช้ หรืออย่างน้อยที่สุดก็ต้องดึงเวลาให้เกินกว่า ๔ เดือนแล้วคุณจะได้ประโยชน์จากกฎหมายใหม่ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.