20/04/24 - 14:13 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับระหว่างโดนคุมประพฤติ  (อ่าน 4373 ครั้ง)

อ้วนเปี้ย

• Newbie
  • *
โดนจับระหว่างโดนคุมประพฤติ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2022, 02:18:19 am »
ผมเคยโดนข้อหาครอบครองไว้เพื่อเสพ3เม็ดและขับเสพ ศาลตัดสินแล้วให้เสียค่าปรับและรายงานตัวต่อคุมประพฤติ แล้วผมมาจับขับเสพอีกครั้งในระหว่างโดนคุมประพฤติอยู่ อยากทราบว่าจะมีเปอร์เซ็นต์ที่ศาลจะตัดสิน ให้รอลงอาญาอีกหรือป่าวคับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนจับระหว่างโดนคุมประพฤติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 02:41:22 am »
โดนคดีในระหว่างที่ศาลมีคำพิพากษารอลงอาญา
โอกาสในรอบนี้มีไม่มากแล้วนะครับ หากจะลุ้นก็ควรทำคำให้การสวยๆเลย โดยยกเหตุความจำเป็น ภาระความรับผิดชอบ หรืออะไรก็แล้วแต่เพื่อให้ศาลเห็นใจ และที่สำคัญก็รับสารภาพซะหากว่าทำความผิดจริง ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่ศาลจะใช้ดุลพินิจรอลงอาญาได้
แต่อย่างไรก็ตาม หากกระทำความผิดซ้ำนั้น กฎหมายกำหนดให้เพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่งนะครับ
ขอให้โชคดีครับ
ทนายพร.