ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย > ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย

โดนจับระหว่างโดนคุมประพฤติ

(1/1)

อ้วนเปี้ย:
ผมเคยโดนข้อหาครอบครองไว้เพื่อเสพ3เม็ดและขับเสพ ศาลตัดสินแล้วให้เสียค่าปรับและรายงานตัวต่อคุมประพฤติ แล้วผมมาจับขับเสพอีกครั้งในระหว่างโดนคุมประพฤติอยู่ อยากทราบว่าจะมีเปอร์เซ็นต์ที่ศาลจะตัดสิน ให้รอลงอาญาอีกหรือป่าวคับ

ทนายพร:
โดนคดีในระหว่างที่ศาลมีคำพิพากษารอลงอาญา
โอกาสในรอบนี้มีไม่มากแล้วนะครับ หากจะลุ้นก็ควรทำคำให้การสวยๆเลย โดยยกเหตุความจำเป็น ภาระความรับผิดชอบ หรืออะไรก็แล้วแต่เพื่อให้ศาลเห็นใจ และที่สำคัญก็รับสารภาพซะหากว่าทำความผิดจริง ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่ศาลจะใช้ดุลพินิจรอลงอาญาได้
แต่อย่างไรก็ตาม หากกระทำความผิดซ้ำนั้น กฎหมายกำหนดให้เพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่งนะครับ
ขอให้โชคดีครับ
ทนายพร.

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version