29/03/24 - 05:15 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องคดีครอบครองยาเสพติด  (อ่าน 3642 ครั้ง)

นุชจรี

• Newbie
  • *
เรื่องคดีครอบครองยาเสพติด
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 08:07:16 am »
คือแฟนโดนคดีครอบครองยาบ้า6เม็ดค่ะแต่แฟนทีคดีเก่าคดีขับเสพเมื่อ2ปีที่แล้วศาลให้รอลงอาญา3ปีตอนนี้ผ่านมาแค่2ปีแล้วโดนจับคดีครอบครองยาบ้า6เม็ดฉี่ไม่ม่วงนะค่ะรอบนี้ศาลจะตัดสินรอลงอาญาเหมือนเดิมมั้ยค่ะถ้าศาลตัดสินติดไม่ทราบว่าติดนานมั้ยค่ะตอนนี้แฟนฝากขังได้40วันแล้วค่ะแฟนอยุ่ในระหว่างกักตัวของเรือนจำเยี่ยมไม่ได้เลยไม่รู้อะไรเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2022, 12:32:20 pm โดย นุชจรี »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เรื่องคดีครอบครองยาเสพติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 01:46:05 pm »
การรอลงอาญา มีเจตนาเพื่อให้จำเลยได้กลับตัวเป็นพลเมืองดีของสังคม หากจำเลยยังไม่สำนึกและไปกระทำผิดซ้ำอีก ในครั้งหลังศาลมักจะไม่ปราณี นอกจากนี้ กฎหมายยังกำหนดให้ศาลต้องเพิ่มโทษที่จะลงแก่ผู้ต้องหาอีก "กึ่งหนึ่ง" ด้วย เพื่อให้จำเลยหลาบจำไม่ไปกระทำความผิดอีก

ดัวนั้น ตามที่ถามมาว่าจะมีโอกาสรอการลงโทษอีกหรือไม่ ก็ต้องตอบว่า มีโอกาสน้อยครับ ส่วนจะถูกลงโทษเพียงใดนั้น เป็นดุลพินิจของศาลตามการต่อสู้ของจำเลย หากรับสารภาพ ก็ติดน้อย หากสู้ ก็ติดนาน อะไรประมาณนี้ล่ะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.