29/03/24 - 11:45 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สิทลาคลอด เเต่กลับไปทำงานเจ้านายบอกตำเเหน่งงานไม่ว่าง  (อ่าน 3864 ครั้ง)

Pukpik

• Newbie
  • *
เราใช้สิทลาคลอด30วัน เเล้วเมื่อครบกำหนดเเล้ว เราจะกลับไปทำงาน ทางเจ้านายบอกว่าตำเเหน่งงานที่เราทำมีคนทำเเทนเเล้ว เเล้วบอกว่สมีเเต่ตำเเหน่งอื่นจะทำมั้ย ซึ่งตำเเหน่งอื่นที่เขาว่าเราทำไม่ได้ เเบบนี้เราสามารถทำยังไงได้บ้างคะ (เหมือนเราโดนบีบออกทั้งที่เราไม่ได้ผิด)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อื้อหืออออ...ใจร้ายจัง

การโยกย้ายเปลี่ยนแปลงตำแหน่งงาน เป็นอำนาจการบริหารจัดการของฝ่ายนายจ้าง

แต่การโยกย้ายดังกล่าวนั้น จะต้องไม่ลดคุณค่า หรือไม่ด้อยไปกว่าเดิม หรือที่เรียกว่า "ต้องเป็นคุณ" เว้นแต่เป็นงาน "วิชาชีพเฉพาะ" และได้ได้สมัครงานในวิชาชีพเฉพาะนั้นตั้งแต่ต้น นายจ้างจะโยกย้ายไม่ได้เลย เว้นแต่....เราจะยินยอม

ดังนั้น ให้พิจารณาว่าในตำแหน่งที่เราทำงานนั้น เป็นงานวิชาชีพหรือไม่ หากไม่ใช่ งานเดิมเราทำงานอะไร และที่จะย้ายไปนั้น เป็นงานอะไร หากระดับงานที่เท่ากันนั้น นายจ้างสามารถสั่งให้เราไปทำงานได้ แต่ถ้าลดต่ำกว่าเดิม เราสามารถที่จะปฎิเสธได้ แต่ก็อาจจะอยู่ยากอีกนั่นแหละ เพราะนายจ้างก็อาจจะให้หนังสือตักเตือนเราได้ฐานไม่ปฎิบัติตามคำสั่ง หากเรายังดื้อดึงก็คงถูกเลิกจ้างฐานผิดซ้ำคำเตือน ประมาณนี้

ข้อแนะนำ ก็อาจจะต้องคุยกับนายจ้างดู หากยังยืนยันว่าจะให้เราย้ายไป และเรายังอยากทำงานต่อไป ก็อยากจะให้ลองไปทำดูก่อน คิดซะว่างานดังกล่าวนั้น นายจ้างเค้ามองเห็นความสามารถของเราว่าเราจะทำงานนี้ได้ดี จึงได้มอบหมายงานนี้ให้เราทำ ก็ทำด้วยความสนุกก็จะทำให้ชีวิตจิตใจดีขึ้นเองล่ะครับ

หรือถ้าไม่ไหว...อาจจะต้องคุยเรื่องเงินค่าชดเชยหรือเงินช่วยเหลืออะไรประมาณนั้นแหละครับ..

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร.