29/03/24 - 02:58 am

ผู้เขียน หัวข้อ: การจ่ายเงินเดือนตามวันที่ทำงานเพราะทำงานไม่เต็มเดือน  (อ่าน 3758 ครั้ง)

Patcharin

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยค่ะ พึ่งเข้าไปทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งเดือนกันยายน และได้มีการเซ็นสัญญาตกลงเงินเดือนก่อนผ่านโปรคือ 18,000 โดยฐานเงินเดือนคือ 16,000 และมีค่าภาษาอีก 2000 และถ้าผ่านโปรจะได้เงินเดือนเป็น 20000 ฐานเงินเดือน 18,000 และค่าภาษา 2000 บาท แต่พอเงินเดือนออกได้แค่ 9000 ฝ่ายการเงินอธิบายว่าเนื่องจากตอนเริ่มทำงานวันแรกคือวันที่ 5 กันยายน และทางบริษัเริ่มตัดยอดเงินเดือนทุกวันที่ 25 ของทุกเดือน และบอกว่าทำงานไม่เต็มเดือน จึงคิดเป็นรายวันแทน คือเอาฐานเงินเดือน 16,000 มาหาร 30 วัน และไม่มีค่าภาษาให้ แต่รู้สึกว่ามันไม้ถูกต้องเพราะค่าภาษากับการจ้างงานคนะส่วนกันถูกไหมคะ เลยอยากถามว่า
1. เราต้องได้ค่าภาษาถูกต้องไหมคะ เพราะไม่เกี่ยวกับฐานเงินเดือน
2. ถ้าทางบริษัทบอกว่าคิดตามวันที่มาทำงาน ทำไมถึงเอาเงินเดือนไปหาร 30 วัน ต้องเอามาหารวันที่ต้องไปทำงานจริง แล้วคิดมาเป็นรายวัน ถูกหรือไม่คะ
ตัวอย่าง: ถ้านับจากการตัดยอดแต่ล่ะเดือนคือวันที่ 25 จากวันที่ 26 สิงหาคน ถึง 25 กันยายน จะต้องทำงานทั้งหมด 23 วัน ไม่รวมวันหยุด ก็คือ 16,000/23 = 695 แล้วจึงมานับว่าทำงานครบ 23 วันหรือไม่ถูกต้องหรือไม่คะ
3. แล้วถ้าเราไม่ได้เงินตามจำนวนที่เราต้องได้ และในสัญญาไม่ได้ระบุเงื่อนไขหรือการแจ้งการเงินแบบนี้ก่อนรับเข้าทำงาน ว่าจะจ่ายจ่ายเป็นรายวัน หากทำงานไม่เต็มเดือน ต้องทำยังไงได้บ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อัยยะ...ทนายอ่านคำถามอยู่หลายรอบเลย กลัวว่าจะตอบผิด ;D

ถามมาว่า...

1. เราต้องได้ค่าภาษาถูกต้องไหมคะ เพราะไม่เกี่ยวกับฐานเงินเดือน
ตอบ เรื่องนี้อยู่ที่ข้อตกลงกันตอนทำสัญญากันเลยครับ หากเหมาจ่ายก็ต้องจ่ายเต็ม แต่ถ้าไม่ใช่เหมาจ่ายในการคำนวนจ่ายหากจะเป็นธรรมก็ต้องจ่ายตามส่วนตามวันที่มาทำงาน อาจจะหาฐานเป็นรายวันก่อนแล้วจึงคำนวนว่าในเดือนนั้นทำงานมากี่วันก็คูณไป ได้เท่าใหร่ก็เท่านั้น อะไรประมาณนี้ครับ

2. ถ้าทางบริษัทบอกว่าคิดตามวันที่มาทำงาน ทำไมถึงเอาเงินเดือนไปหาร 30 วัน ต้องเอามาหารวันที่ต้องไปทำงานจริง แล้วคิดมาเป็นรายวัน ถูกหรือไม่คะ
ตอบ บริษัทเอา ๓๐ หารน่ะถูกแล้วครับ เพราะที่เอา ๓๐ หารก็เพื่อให้ได้ฐานค่าจ้างเฉลี่ยต่อวันก่อน เมื่อรู้แล้วว่าได้ค่าจ้างวันละเท่าใหร่ก็เอาจำนวนนั้นมาคูณกับจำนวนวันที่ทำงาน ก็จะได้ค่าจ้างในรอบเดือนนั้นครับ...เข้าใจเนาะ?

ตัวอย่าง: ถ้านับจากการตัดยอดแต่ล่ะเดือนคือวันที่ 25 จากวันที่ 26 สิงหาคน ถึง 25 กันยายน จะต้องทำงานทั้งหมด 23 วัน ไม่รวมวันหยุด ก็คือ 16,000/23 = 695 แล้วจึงมานับว่าทำงานครบ 23 วันหรือไม่ถูกต้องหรือไม่คะ
ตอบ คิดอย่างนี้ไม่ถูก จะต้องเอา ๑๖,๐๐๐/๓๐ จะได้ค่าจ้างวันละ ๕๓๓.๓๓๓.. บาท ทำงานมา ๒๓ วัน ก็จะได้ ๒๓x๕๓๓.๓๓๓ = ๑๒,๒๖๖.๖๗ บาท ครับ

3. แล้วถ้าเราไม่ได้เงินตามจำนวนที่เราต้องได้ และในสัญญาไม่ได้ระบุเงื่อนไขหรือการแจ้งการเงินแบบนี้ก่อนรับเข้าทำงาน ว่าจะจ่ายจ่ายเป็นรายวัน หากทำงานไม่เต็มเดือน ต้องทำยังไงได้บ้างคะ
ตอบ อืมม...ทนายคิดว่าบริษัทไม่ได้จ้างเราเป็นรายวันหรอกครับ จ้างเป็นรายเดือนนั่นแหละ เพียงแต่เดือนแรกเราทำงานไม่เต็มเดือน จึงต้องคำนวณให้ตามจำนวนวันที่มาทำงาน หรือที่เรียกว่า คำนวณจ่ายค่าจ้างตามสัดส่วนล่ะครับ ซึ่งเดือนหน้าหากคุณทำงานเต็มเดือนคุณก็จะได้รับค่าจ้างเต็มล่ะครับ

คงกระจ่างและครบถ้วนนะครับ

ทนายพร.
[/color][/size]

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย