29/03/24 - 08:06 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายการพนันครับ  (อ่าน 3624 ครั้ง)

qq721294

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายการพนันครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 02:20:11 am »
ผมมีข้อสงสัยครับ ถ้าหากเราเล่นไพ่โดยไม่ใช้เงินจะมีความผิดหรือเปล่าครับ

พอดีผมเปิดร้านเกี่ยวกับเกมอยู่ แล้วมันต้องมีไพ่ไว้ที่ร้านสำหรับบางเกม(ไพ่แบบไพ่ปกติเลยครับที่หาซื้อได้ทั่วไป)
แต่บางทีลูกเขาเอาไปเล่น ไพ่ต่างๆที่เขารู้จักเช่น ป๊อกเด้ง หรืออะไรต่างๆแบบเปิดไพ่กันเล่นเฉยๆ แบบนี้ทางร้านจะมีความผิดหรือเปล่าครับ

กับอีกกรณี คือเล่นไพ่แต่เขาเอาอุปกรณ์แทนเงินจากเกมอื่นๆมาเล่นร่วม โดยไม่ได้มีการเดิมพันจริงๆ แค่ประมาณว่าใครมีเยอะกว่าชนะ แค่นั้นจบ แบบนี้ร้านมีความผิดหรือเปล่าครับ

หรือผมสามารถบันทึกกล้องไว้เป็นหลักฐานได้หรือเปล่าครับครับว่าไม่ได้มีเงินมาเล่นกัน แค่เล่นกันเพื่อความสนุกเฉยๆ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายการพนันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 11:44:03 am »
เป็นคำถามที่ดีและน่าสนใจมากครับ

บางคนอ่านแล้วก็อยากรู้คำตอบว่าทนายจะตอบว่าอย่างไร

ก่อนอื่น ต้องไปดูนิยามของ "การพนัน" หมายความว่าอย่างไร? หมายถึงอะไร?

เปิดพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.๒๕๔๒ บัญญัติว่า “ การพนัน หมายถึง การเล่นเอาเงิน หรือสิ่งอื่นโดยอาศัยความฉลาด ความชำนาญ เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบและฝีมือรวมทั้งโชคด้วย ”....ยังไม่สาแก่ใจ เปิด พรบ.การพนัน พ.ศ.๒๔๗๕ ได้นิยามว่า..

“การเล่น” ให้หมายความรวมตลอดถึงการทายและการทำนายด้วย ”  อย่างไรก็ตาม ใน พรบ.การพนันไม่ได้มีการกำหนดนิยามที่ชัดเจนจึงต้องยึดถือนิยามตามพจนานุกรมฯ  แต่ก็สามารถอธิบายจากบทมาตราต่างๆได้ว่า

การพนัน หมายถึง การเล่นเอาเงินที่มีลักษณะได้หรือเสียเงินหรือทรัพย์สินกันในตัว

ดังนั้น โดยสรุป หากไม่มีการได้เสีย โดยจะเป็นเงินหรือประโยชน์อื่นใดก็ไม่เข้าข่ายเล่นการพนันล่ะครับ แต่ถ้ามีการได้เสีย มีผลประโยชน์ เช่นนี้ ไม่รอดครับ ให้พิจารณาจากพฤติกรรมหรือผลของการเล่นล่ะครับ

ส่วนที่ถามว่ามีไพ่สำหรับเล่นเกมส์ด้วยนั้น ทนายก็ยังนึกไม่ออกว่าเป็นเกมส์อะไร แล้วทำไมจะต้องเป็นไพ่ด้วย ปรับเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้หรือไม่

แหมๆ อย่าถึงขนาดต้องบันทึกภาพเลยครับ  เเเอบๆเล่น อย่าส่งเสียงดัง ก็น่าจะดีกว่านะครับ...หยอกๆ

ทนายพร.

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
Re: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายการพนันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 09:24:05 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย