28/03/24 - 23:44 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกเลิกจ้างและบังคับให้เขียนใบลาออก  (อ่าน 15100 ครั้ง)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ผมได้รับ email สอบถามมา จึงขอนำมาแลกเปลี่ยนในกระทู้นี้ครับ

เรียนท่านทนาย

สวัสดีคะ ดิฉันทำงานที่บริษัทมาเป็นระยะเวลา 2ปี เงินเดือนล่าสุด 37,400 บาท โดยมิได้มีความบกพร่องต่อหน้าที่การงานใดๆ และมาวันที่ 24 ธันวาคม 2556 ดิฉันได้ถูกแผนกบุคคลเรียกขึ้นไปบอกเลิกจ้าง โดยไม่มีเหตุผลใดๆ อ้างว่าทัศนคติไม่ตรงกัน ได้ค่าชดเชยมา 7 เดือน แต่ไม่มีการบอกกล่าวล่วงหน้าแล้วไม่มีความผิดใดๆ

ดิฉันต้องตกงาน และสภาพความมั่นคงในขีวิตหายไป

บริษัทแห่งนี้ยังมีสภาพคล่องปกติและไม่ได้ย้ายออฟฟิตใดๆ

ประมาณ 2 วันต่อมา ดิฉันเข้าไปขอหนังสือรับรองการทำงาน และถูกบังคับให้เซ็นหนังสือลาออกอีกฉบับ โดยแผนกบุคคลอ้างว่าจะไม่ให้หนังสือรับรองการทำงานดิฉันถ้าดิฉันไม่เซ็นในหนังสือลาออก เพราะนายจ้างกลัวว่าดิฉันจะไปฟ้องร้อง

ดิฉันต้องสูญเสียสภาพความมั่นคงในชีวิต ส่วนต่างๆที่ฉันจะได้จนเมื่อดิฉันทำงานจนถึงเกษียนอายุ หรืออยุู่ที่นี่ต่อไปอีกหลายๆปี การเลิกจ้างด้วยสาเหตุที่ไม่มีเหตุผลของนายจ้าง (ซึ่งก็เป็นลูกจ้าง เพราะบริษัทนี้เจ้าของจริงๆคือคนเยอรมัน) ดิฉันจึงอยากฟ้องร้องเอาผิดกับนายจ้างท่านนี้ เพื่อจะทำได้ไหมคะ

รบกวนปรึกษาหน่อยคะ เพราะดิฉันถือว่าการเลิกจ้างครั้งนี้ขาดมนุษยธรรม ก่อนที่ดิฉันจะตัดสินใจมาทำงานที่นี่ ดิฉันเคยบอกนายจ้างท่านนี้ว่าดิฉันมีภาระต้องผ่อนบ้านต่างๆนานา แต่การเลิกจ้างแบบไม่มีสาเหตุถือว่าไม่มีมนุษยธรรมต่อดิฉันผู้ซึ่งต้องรับผิดชอบต่อบ้านและต้องดูแลพ่อแม่อีก

ดิฉันต้องการขอเอาผิดต่อนายจ้างผู้ซึ่งเลิกจ้างดิฉันโดยไม่มีสาเหตุอันควรได้ไหมคะ

และดิฉันต้องทำอย่างไรบ้างคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2014, 12:42:29 pm โดย ทนายพร »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถูกเลิกจ้างและบังคับให้เขียนใบลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 12:45:58 pm »
เรียน คุณ...........

ผมได้รับหนังสือเมล์ที่ปรึกษาเรื่องการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมแล้วครับ เบื้องต้นให้คำปรึกษาดังนี้ครับ

๑.การเลิกสัญญาจ้าง (เลิกจ้าง) โดยที่เราไม่มีความผิดนั้น ตามกฎหมายเรามีสิทธิได้รับ "ค่าชดเชย" ตามอายุงานครับ คือ หากทำงานมาไม่เกิน ๓ ปี จะมีสิทธิได้รับค่าชดเชย จำนวน ๙๐ วันครับ (ตาม พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๑๑๘)

๒.ค่าตกใจ (สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ม.๕๘๒) ๑ งวดการจ่ายค่าจ้าง  หมายความว่า หากนายจ้างประสงค์จะเลิกจ้างเรา ก็จะต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้าเราเป็นหนังสือให้ได้รับทราบก่อนการจ่ายค่าจ้าง ๑ งวด เพื่อให้มีผลในงวดต่อไป (ซึ่งในกรณีของคุณนี้น่าจะรวมใน ๗ เดือนนี้แล้วครับ)

๓.สิทธิในค่าจ้างค้างจ่าย (ถ้ามีตาม พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน ม.๗๐)

๔.ค่าจ้างสำหรับวันหยุดพักผ่อนประจำปีที่เหลืออยู่

๕.ค่าจ้างสำหรับวันหยุดพักผ่อนประจำปีตามส่วนของปีที่เลิกจ้าง

๖.หากนายจ้างเจตนาไม่จ่ายเงินตาม ๓,๔,๕ ก็จะมีในส่วนของเบื้ยปรับและเงินเพิ่มร้อยละ ๑๕ ของเงินที่ค้างจ่ายทุก ๗ วัน

๗.ค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม (ตาม พ.ร.บ.จัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ ม.๔๙) หากเราถูกเลิกจ้างโดยไม่มีสาเหตุและคิดว่าไม่เป็นธรรมกับเรา เราก็สามารถเรียกค่าเสียหายจากนายจ้างได้ ส่วนจะได้มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง เช่น อายุ ภาระต่างๆ เป็นต้นซึ่งค่าเสียหายในส่วนนี้จะเรียกต้องเท่าใหร่ก็ตามแต่ต้องมีเหตุมีผล เช่น เราอายุมากแล้วหางานทำยาก ศาลก็พิจารณาให้ครับ (แต่อย่างไรก็ตาม มีแนวคำพิพากษาศาลฎีกาว่า ค่าเสียหายในส่วนนี้ส่วนใหญ่จะคิดให้ปีละเดือนครับ)

หรือหากยังสงสัยประการใด ก็สอบถามได้ตามเบอร์โทรศัพท์นี้นะครับ

และยินดีให้คำปรึกษากับลูกจ้างและขอให้กำลังใจครับ

พรนารายณ์
ฝ่ายกฎหมาย คณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย

nubwo23

• Newbie
  • *
Re: ถูกเลิกจ้างและบังคับให้เขียนใบลาออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 10:07:25 am »
ขอบคุณที่มาแชร์ให้กับทุกคนรับรู้ฉันชอบทุกๆเรื่องราวของคุณมันดีและยอดเยี่ยมมากๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2018, 02:30:56 pm โดย ทนายพร »

Navita

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 02:40:11 pm »
เป็นความรู้ใหม่ที่ดีมากครับเพื่อเจอกับตัว