19/03/24 - 17:56 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนโดนคดียาไอซ์ 4 กรัม หรืิ 4 จี อะค่ะ ตัดสินนานไหมค่ะ  (อ่าน 7890 ครั้ง)

เนส กาเเฟฟ

• Newbie
  • *
แฟนโดนคดียาไอซ์ 4 g ค่ะ อายุยังไม่ถึง 20 ปีบริบูรณ์ โดนครั้งเเรก 7 ฝาก 12 วัน จะโดนนานไหม กี่ปีค่ะ อยากทราบค่ะ เเล้วสามารถประกันได้ไหมค่ะ ตัดสิน 30 เมษายนนี้ค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
คดียาเสพติด
  ต้องสอบถามข้อมูลจากพนักงานสอบสวนก่อนว่า ถูกตั้งข้อหาอะไร  เพราะโทษฯขึ้นอยู่กับการตั้งข้อหา...แต่มีปริมาณไม่มากนัก  อาจจะ...ถูกตั้งข้อหาครอบครอง มีโทษจำคุก 1-10 ปี ปรับ 20,000  บาท - 200,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ( ม.67  พรบ.ยาเสพติดฯ) ในเมื่ออายุน้อย และรับสารภาพ คงมีเหตุบรรเทาโทษ แต่จะให้ตอบให้ชัดเจนว่า ศาลจะลงกี่ปี   คงตอบไม่ได้  เพราะเป็นดุลพินิจของศาลเท่านั้น...การขอปล่อยตัวชั่วคราว(ประกันตัว) โดยหลักสามารถทำได้  ติดต่อสอบถามฝ่ายประชาสัมพันธ์ของศาลได้...

เนส กาเเฟฟ

• Newbie
  • *
ข้อหา ครอบครองไว้เพื่อเสพเเละจำหน่าย ค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
กำหนดการฝากขังได้กี่วันนั้น อยู่ที่โทษในความผิดนั้นๆ ถ้าโทษตั้งแต่ ๑๐ ปี ขึ้นไป จะฝากครั้งได้ครั้งละ ๑๒ วัน ไม่เกิน ๗ ครั้ง รวมแล้วไม่เกิน ๘๔ วัน

ส่วนการให้ประกันตัวนั้น อยู่ที่ดุจพินิจของศาล ซึ่งการให้ประกันตัวเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานของผู้ต้องหา ส่วนการไม่ให้ประกันตัวนั้น เป็นข้อยกเว้น คือต้องมีเหตุ เช่นมีพฤติการณ์จะหลบหนี้ , อัตราโทษสูง , จะไปข่มขู่พยานเป็นต้น

ส่วนประเด็นอายุไม่เกิน ๒๐ ปีนั้น โดยปกติแล้วผู้กระทำความผิดที่มีอายุตั้งแต่ ๑๘ ปี แต่ไม่เกิน ๒๐ ปี จะต้องรับโทษทางอาญาเช่นเดียวกับผู้ใหญ่ แต่ศาลอาจใช้ดุลพินิจลดโทษ ให้หนึ่งในสาม หรือกึ่งหนึ่งของโทษที่กฎหมายกำหนดไว้ก่อนก็ได้ หากศาลพิจารณาแล้วเห็นว่าความรู้สึกผิดชอบของเขายังมีไม่เต็มที่ ซึ่งเป็นเหตุที่พิจารณาจากตัวเด็กที่กระทำความผิดนั้นเอง ดังนั้น ในเรื่องนี้ก็เป็นดุลพินิจของศาลและพฤติกรรมของเด็กด้วยเช่นกันครับ

ก็เอาเป็นว่าหากทำผิดจริงก็รับสารภาพเพื่อศาลจะได้ปราณีและลดโทษให้หรืออาจจะให้โอกาสรอการลงโทษและคุมประพฤติไว้ก็เป็นได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.