18/04/24 - 23:59 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: หากพนักงานมาทำงานสาย จะสามารถหักเงินเดือนได้หรือไม่ และถ้าได้ได้เท่าไร  (อ่าน 4783 ครั้ง)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
การหักค่าจ้างของลูกจ้าง นายจ้างจะกระทำได้เฉพาะที่กฎหมายคุ้มครองแรงงานบัญญัติไว้ในมาตรา 76 เท่านั้น ยกตัวอย่าง เช่น หักเพื่อชำระภาษีเงินได้ ชำระค่าบำรุงสหภาพแรงงานฯ ชำระหนี้สินสหกรณ์ออมทรัพย์ฯ เป็นเงินประกัน เงินสะสมตามข้อตกลง โดยที่ลูกจ้างให้การตกลงยินยอมเป็นลายลักษณ์อักษร

ดังนั้นจากบทบัญญัติดังกล่าวไม่ได้ให้อำนาจนายจ้าง ในการลงโทษพนักงานที่มาทำงานสายโดยหักค่าจ้างเลย

ดังนั้นหากลูกจ้างมาทำงานสาย

นายจ้างสามารถลงโทษได้ตามมาตรการลงโทษตามระเบียบข้อบังคับการทำงานของบริษัทฯเท่านั้น และนายจ้างสามารถที่จะไม่จ่ายค่าจ้างให้กับลูกจ้างเท่าที่ลูกจ้างไม่ทำงานให้กับนายจ้างตามที่ได้ตกลงไว้ในสัญญาจ้างงาน

Nubdaow

• Newbie
  • *
โดนหักเงินตลอดเหมือนกันค่ะ แต่เวลาทำโอที  ถึงเขียนลงเวลาแล้ว ถ้าไม่ได้ให้หัวหน้าเซ็นวันต่อวัน ก็ไม่ได้รับเงินค่าล่วงเวลาค่ะ  คือเราทำงานเป็นเซลล์ ไม่ค่อยอยู่บริษัท บางทีก็ลืมเอาให้เซ็นต์เพราะงานเยอะ  สุดท้าย ลาออกแบบโดนหักขาดลามาสาย แถมโอทีก็ไม่ได้