26/04/24 - 04:12 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจให้คนติดยาเสพติดอยู่แล้วไปล่อซื้อยาเสพติดให้ มีความผิดอะไรบ้าง  (อ่าน 7581 ครั้ง)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ผมได้รับการสอบถามมาว่า ตำรวจให้คนติดยาเสพติดอยู่แล้วไปล่อซื้อยาเสพติดให้ มีความผิดอะไรบ้าง

อ้างอิงจากคำพิพากษาศาลฎีกาที่ 2205/2554 พบว่า การที่ตำรวจให้คนที่ติดยาเสพติดอยู่แล้วไปล่อซื้อยาเสพติดให้ตำรวจนั้น ถือว่าไม่มีความผิดเพราะไม่ได้เป็นคนริเริ่มกระทำความผิดด้วยตนเอง เนื่องจากตำรวจเป็นคนริเริ่ม

จากคำพิพากษาได้ระบุไว้ว่า

การที่เจ้าพนักงานตำรวจให้จำเลยที่ 1 ไปซื้อเมทแอมเฟตามีนจากจำเลยที่ 2 เช่นนี้ ถือเป็นการอาศัยจำเลยที่ 1 เป็นเครื่องมือ เจ้าพนักงานตำรวจซึ่งเป็นผู้เริ่มมิใช่จำเลยที่ 1 เป็นผู้เริ่มในการไปซื้อเมทแอมเฟตามีนจากจำเลยที่ 2

ส่วนการที่เจ้าพนักงานตำรวจมอบธนบัตรที่ใช้ล่อซื้อให้จำเลยที่ 1 ก็ดี หรือการที่จำเลยที่ 1 นำเมทแอมเฟตามีนของกลางมามอบให้เจ้าพนักงานตำรวจก็ดี เป็นวิธีการอย่างหนึ่งของเจ้าพนักงานตำรวจที่เคยให้สายลับไปดำเนินการ ซึ่งโดยปกติเจ้าพนักงานตำรวจก็มักจะให้ค่าตอบแทนแก่สายลับ ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของการสืบสวนของเจ้าพนักงานตำรวจ จำเลยที่ 1 จึงอยู่ในสถานะเดียวกับสายลับ ถือไม่ได้ว่าจำเลยที่ 1 มีเจตนากระทำความผิด

skeltar

• Newbie
  • *
ไม่ผิดใช่มั้ยครับ ตำรวจแถวบ้านผมนี่ เล่นประจำเลย เอาเด็กที่เคยติดยาไปล่อซื้อแต่ก็จับมันไปด้วยและยัดข้อหาซื้อยาอีก ตายๆ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ส่วนใหญ่เด็กที่ถูกใช้ให้ล่อซื้อตำรวจจะไม่ส่งฟ้องครับ หรือกันเป็นพยาน หรือหากถูกฟ้องก็ต้องหาทนายความที่เชี่ยวชาญเรื่องนี้ดำเนินการให้ครับ ซึ่งประเด็นนี้ก็สามารถยกขึ้นต่อสู้ในชั้นศาลได้ครับ และส่วนมากจะหลุดครับ

gigiobob

• Newbie
  • *
ไม่ผิดไม่ใช่หรอคะเท่ากับว่าเค้าเป็นแค่เด็กเสพ แล้วถ้าช่วยขยายผลงานเท่ากับช่วยงานราชการ

ถ้าโดยจำหน่าย ก้อได้ 100/2 โทษลดครึ่งนึงเรยเวลาตัดสินมาอ่ะคะ สมมุติว่าตัดมา 8 ปี ยกมาได้ทำ 100/2  เอาไว้

ตัดสินมาลดโทษเหลือ 4 ปี อ่า คะ ครึ่งต่อครึ่ง