24/04/24 - 12:31 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องที่ดินครับ  (อ่าน 6209 ครั้ง)

yayajanz

• Newbie
  • *
อยากสอบถามเรื่องที่ดินครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 10:38:33 am »
คือผมเป็นพี่คนโตที่่ที่ได้มาก็ของแม่ผมคับเป็นมรดกซึ่งแบ่งพี่น้องกันอย่างลงตัวแล้วครับ แต่ว่าเอาโฉนดไปฝากไว้เป็นชื่อน้องชายแต่เค้าจะโกงไปครับ จะทำยังไงดีครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: อยากสอบถามเรื่องที่ดินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 03:59:37 pm »
ก่อนอื่นต้องทราบก่อนว่า ทรัพย์มรดกหรือกองนั้นคืออะไร?

กองมรดกคือทรัพย์สินทุกชนิดของผู้ตาย ไม่ว่าจะเป็นที่ดิน บ้าน เสื้อผ้า หรือแม้แต่ของใช้ส่วนตัว ซึ่งเมื่อบุคคลใดตายแล้วย่อมอยู่ในความหมายของกองมรดกด้วย นอกจากทรัพย์สินแล้ว ยังรวมถึงบรรดาสิทธิ หน้าที่ และความรับผิดต่าง ๆ ที่มีอยู่ในวันที่ตายหรือที่จะมีขึ้นในวันข้างหน้าภายหลังจากที่ตายแล้วด้วย เช่นทำสัญญาเช่าบ้านมีกำหนดสิบปี เช่าไปได้สองปีแล้วเกิดตายลง สิทธิที่จะเช่าบ้านนั้นต่อไปอีก 8 ปี ก็จะตกเป็นกองมรดก ในขณะเดียวกันหน้าที่หรือความรับผิดในการชำระค่าเช่าที่ค้างอยู่ก็ดี หรือที่จะชำระต่อไปในวันหน้าก็ดี ล้วนตกเป็นกองมรดกด้วยกันทั้งสิ้น ซึ่งที่กล่าวมานี้ก็คือกองมรดกครับ
อย่างไรก็ตาม เมื่อเป็นทรัพย์มรดกก็ย่อมตกได้แก่ทายาท ดังนั้น เมื่อทายาทคนใดมีสิทธิได้รับมรดกแค่ไหนเพียงใดนั้นก็จะต้องมาทำการตกลงกัน หากเป็นทรัพย์ที่ต้องจดทะเบียนก็จะต้องไปดำเนินการทางทะเบียนด้วยเช่น ที่ดิน เป็นต้น ซึ่งโดยปกตินั้น ก็จะต้องมีทายาทไปร้องขอต่อศาลเพื่อขอเป็นผู้จัดการมรดกเพื่อดำเนินการแบ่งปันมรดกในระหว่างทายาทต่อไปครับ

ทีนี้ที่บอกว่าโกงไปนั้น คือโกงอย่างไรครับ เอาโฉนดไปจำนำ , แอบเอาไปขายโดยเราไม่รู้  หรือน้องชายไม่ยอมแบ่งให้ หรือน้องชายไปกู้เงินคนอื่นเค้าแล้วเอาโฉนดไปให้คนกู้ยึดถือไว้ หรืออย่างไรครับ? อันนี้ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ เพื่อจะได้ตอบได้แบบ “ฟันธง” ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2014, 06:43:49 pm โดย ทนายพร »

Ponnitikoon

• Newbie
  • *
Re: อยากสอบถามเรื่องที่ดินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 10:25:13 am »
รับทราบครับคุณทนาย