28/03/24 - 15:55 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนเลิกจ้าง 16 12 57  (อ่าน 5723 ครั้ง)

lipta

• Newbie
  • *
ผมโดนเลิกจ้าง 16 12 57
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 07:20:16 pm »
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องกลุ้มใจจะปรึกษาครับ ผมแนะนำตัวก่อนครับ ผมทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งเกี่ยวกับอะไหล่รถยนต์ ทำงานได้ประมาณ หนึ่งปีเจ็ดเดือน เรื่องมีอยู่ว่าครับ ผมทำงานในแผนกปั้มในตำแหน่งหัวหน้าแผนก มีอยู่วันหนึ่ง ลูกน้องผมต้องทำหน้าที่ติดตั้งพิมพ์กับเครื่องจักร ด้วยลูกน้องทำการเอาพิมพ์ไปส่งซ่อมและหาพิมพ์นานหลายนาที และด้วยงานที่เร่งเพื่อจะส่งลูกค้าให้ทันเวลา ทำให้ผมเองต้องขับไปหาแม่พิมพ์เอง  เลยถูก จป ให้ใบเตือน และมารู้ทีหลังว่าลูกน้องส่งซ่อมพิมพ์อยู่จึงหายไปนาน ถัดมาอีกประมาณหนึ่งถึงสองเดือน ผมถูกย้ายไปไลน์เจียร
ด้วยความที่ไม่รู้ว่าลูกน้องใหม่ ที่อยู่ไลน์นี้มานานไม่มีใบขับขี่ ผมจึงสั่งใหลูกน้องไปเติมน้ำมันรถคันดังกล่าว เลยโดน  จป ให้ใบเตือนทั้งคู่ โดยครั้งแรกและครั้งที่สองโดนบังคับให้เซ็นชื่อไว้
ทั้ง ผู้จัดการและผู้ช่วยก็รู้ว่าผมไม่มีใบขับขี่แต่ก็ได้แต่เฉยๆๆและทุกครั้งเวลางานเร่งก็ให้ผมขับอีกแถมบางวันคนขับไม่มาเราต้องขับอีกเพื่อตักงานออกเพราะไลน์ที่ทำงานมีสภาพคล้ายซอยถ้าด้านหน้าไม่ออกข้างในจะออกไม่ได้ ผมไม่อยากขับเพราะกลัวผิด แต่ก็ต้องขับเพราะงานบังคับ มาครั้งสุดท้ายผมทำงานเข้ากะ ผู้จัดการให้เข้ากะ อะไรก็เป็นไปด้วยดี แต่คนขับรถตอนกลางคืนไม่มี  ผมต้องขับอีกครั้งและครั้งนี้เกิดอุบัติเหตุ เพราะงานที่ตักเกิดหล่นไปโดนรถเข็นที่มีล้อ และรถก็ไหลไปโดนคนงาน บาดเจ็บเพราะมีรอยกระแทก แต่ไม่เป็นไรมากนวดยาก็หาย
พอผมมาเข้างานตอนกลางวันเลยโดนสอบสวน และคำที่ผมบอกเข้าไปเค้าเขียนแบบนั้นเหมือนเป๊ะแต่เป็นใบเลิกจ้างครับ ทุกครั้งที่เกิดเหตุการณืจะสอบสวนและเขียนแบบที่เราบอกเป๊ะ
หลังจากนั้นมาก็เอาใบเลิกจ้างมาให้ผมเซ็นวันที่15 12 57 โดยไม่มีการบอกให้รู้ล่วงหน้าและวันที่16 12 57 ให้ผมพ้นสภาพทันที วันที่ 16 12 57 ผมเลยไปแจ้งว่างงานและได้ไปหาสวัสดิการแรงงาน เค้าบอกว่าผมนา่จะแพ้เพราเซ็นชื่อไปทั้งสามครั้งและจะไม่ได้เงินค่าตกใจ  ทั้งๆที่ผมบอกเค้าไปว่าคนขับไม่มีและหน้างานก็บังคับทั้งสามครั้ง  ขอความช่วยเหลือด้วยครับไม่รู้จะปรึกษาใคร ตอนนี้แรงงานส่งเรื่องไปอัยการแล้ว และถ้าผมแพ้จริงจะหางานทำยากไหมครับ....เอกสารเลิกจ้างไม่ได้ให้ผมมาแถมตอนถ่ายรูปใบเลิกจ้างก็จะยังไม่ให้ถ่ายอีก  ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ผมโดนเลิกจ้าง 16 12 57
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 01:43:38 pm »
เข้าใจว่าคงจะเป็นการขับรถโฟร์คลิฟภายในโรงงาน เท่าที่ได้อ่านรายละเอียดว่าจะมีความผิดหรือไม่ มีข้อแนะนำอย่างนี้ครับ

ประเด็นแรก

ให้ดูที่ “ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน” หรือ “ประกาศบริษัท” เกี่ยวกับเรื่องการใช้รถโฟร์คลิฟ ว่าได้กำหนดหน้าที่หรือโทษไว้ว่าอย่างไร

ซึ่งจากการพิจารณาที่บอกมานี้เข้าใจว่า ถูกนายจ้างเลิกจ้างเพราะถูกใบเตือน 3 ครั้ง (หนังสือเตือน) ซึ่งในกรณีนี้ก็ต้องพิจารณาหนังสือเตือนนั้นอย่างละเอียดด้วยว่า เตือนด้วยข้อหาอะไร? และเป็นข้อหาเดิมหรือไม่?

ถ้าใช่ก็เป็นการผิดซ้ำคำเตือน นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องแจ้งล่วงหน้าและไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยตามกฎหมาย

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ต้องพิจารณาต่อไปว่า การให้หนังสือเตือนนั้น ชอบด้วยกฎหมายและเป็นธรรมหรือไม่ประกอบด้วย

ประเด็นที่สอง

ถ้าดูจากพฤติกรรมแล้วถ้ามองด้วยใจเป็นธรรมก็จะเห็นว่า ทั้งหมดทั้งมวลนั้น ทำเพื่อให้บริษัทได้ประโยชน์จากระบบการผลิตที่เร่งรีบ แต่การที่บริษัทได้มุ่งเน้นด้านความปลอดภัยฯก็เป็นสิ่งที่น่าชื่นชม

แต่อย่างไรก็ตามก็ต้องพิจารณาเป็นกรณีๆไปว่าการออกกฎระเบียบนั้นเป็นไปด้วยความเป็นธรรมหรือไม่ และผู้ต้องปฎิบัติหรือผู้ที่อยู่ภายใต้กฎระเบียบที่ออกมานั้น รู้หรือไม่? ถ้ารู้ก็ผิด ถ้าไม่รู้จะถือว่าทำผิดก็อาจจะเกินเลยไปหน่อย ยิ่งเป็นการย้ายแผนกและประกอบกับแผนกที่ย้ายไปนั้นไม่มีพนักงานขับรถโฟร์คลิฟที่มีใบอนุญาตทำงานในเวลากลางคืน ซึ่งประเด็นนี้เป็นข้อเท็จจริงที่ต้องมีการพิสูจน์กันในชั้นศาลถ้าหากลูกจ้างนำคดีไปฟ้องร้องต่อศาล

และโดยปกติแล้วการจะออกกฎระเบียบก็จะต้องมีการให้ลูกจ้างรับรู้รับทราบ ด้วยการอบรมหรือการเซ็นต์เอกสารเพื่อรับทราบ หากไม่มีการยืนยันว่าได้รับทราบระเบียบก็ถือว่ายังมีข้อต่อสู้ได้ครับ

ดังนั้น หากเราคิดว่าเราไม่น่าจะถึงขั้นถูกเลิกจ้าง และประสงค์จะเรียกร้องความเป็นธรรม ก็ให้พิจารณาทั้งสองประเด็นตามที่กล่าวมาข้างต้น เมื่อพิจารณาแล้วเห็นว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมก็สามารถนำเรื่องนี้ฟ้องต่อศาลแรงงานเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมได้ครับ

อนึ่ง สำหรับประเด็นการฟ้องต่อศาลมีดังนี้ คือ เรียกค่าชดเชย , ค่าบอกกล่าว,ค่าจ้างค้างจ่าย(ถ้ามี),ค่าวันหยุดพักผ่อนประจำปีสะสม(ถ้ามี) และวันหยุดพักผ่อนประจำปีตามส่วนในปีที่เลิกจ้าง, ค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ครับ แต่ถ้าเรามีความผิดกรณีร้ายแรง ทั้งหมดนี้จะไม่มีสิทธิได้รับครับ

คำตอบยาวหน่อย แต่เพื่อให้ได้คำอธิบายที่ชัดเจนขึ้น หวังว่าคำตอบคงสร้างความกระจ่างได้ในระดับหนึ่งนะครับ

ส่วนที่บอกว่าส่งเรื่องให้อัยการนั้น ตอบได้ตรงนี้เลยว่าคนแนะนำนั้นไม่รู้เรื่อง และเรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวกับอัยการเลยแม้แต่นิดเดียว

หรือถ้ายังสงสัยในประเด็นไหนก็สามารถโทรสอบถามได้ครับ...ให้กำลังใจครับ...