20/04/24 - 19:28 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนโกงเงินครับ  (อ่าน 4677 ครั้ง)

Uescasadi

• Newbie
  • *
ผมโดนโกงเงินครับ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 07:51:34 pm »
เพื่อนผมยืมเงินผมไปซื้อ โทรศัพท์ 5,000 บาท และเพื่อนผมก็ไม่คืนเลยครับทำอย่างไงดีครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ผมโดนโกงเงินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 10:59:53 pm »
เพื่อนผมยืมเงินผมไปซื้อ โทรศัพท์ 5,000 บาท และเพื่อนผมก็ไม่คืนเลยครับทำอย่างไงดีครับ...อือ..เป็นเรื่องที่หนักอกหนักใจกับใครหลายๆคนเลยทีเดียว และส่วนใหญ่ในการกู้ยืมเงินกันระหว่างเพื่อนอย่างนี้ก็มักจะไม่ได้ทำสัญญากู้ยืมเงินกันไว้ด้วย และถ้าหากทวงมากๆก็เสียเพื่อน หรือถ้าไม่ทวงเราก็เสียเงิน จะเลือกทางใหนดีล่ะ...
อย่างนี้ครับ ผมขอตอบข้อกฎหมายก็แล้วกัน
ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 653 บัญญัติว่า "การกู้ยืมเงิน กว่า สองพันบาท ขึ้นไป นั้น ถ้า มิได้มี หลักฐานแห่งการกู้ยืม เป็นหนังสือ อย่างใดอย่างหนึ่ง ลงลายมือชื่อ ผู้ยืม เป็นสำคัญ จะฟ้องร้อง ให้บังคับคดี หาได้ไม่  ในการกู้ยืมเงิน มีหลักฐานเป็นหนังสือนั้น ท่านว่า จะนำสืบการใช้เงิน ได้ต่อเมื่อ มีหลักฐานเป็นหนังสือ อย่างใดอย่างหนึ่ง ลงลายมือชื่อ ผู้ให้ยืม มาแสดง หรือ เอกสาร อันเป็น หลักฐานแห่งการกู้ยืมนั้น ได้เวนคืนแล้ว หรือ ได้แทงเพิกถอน ลงใน เอกสาร นั้นแล้ว"
    ก็หมายความว่า กู้ยืมเงินกันเกินกว่า 2,000 บาท (เดิม 500 บาท) ต้องมีหลักฐานการกู้ยืม ซึ่งอาจจะเป็นสัญญาหรือหลักฐานอื่นๆเช่นการผ่อนชำระหนี้,หนังสือรับสภาพหนี้ (อันนี้เราอาจจะทำเอาแล้วเอาไปให้เพื่อนที่ยืมเงินเซ็นต์ในวันพรุ่งนี้ว่าเค้าเป็นหนี้เราจะนวนเท่านั้นเท่านี้ก็ถือว่าเป็นหลักฐานได้ถ้าเพื่อนยอมเซ้นต์) หากไม่มีฟ้องได้ก็แพ้ครับ และ   จากคำถามที่ถามมา ก็ไม่รู้ว่าได้ทำสัญญาต่อกันหรือไม่ หากไม่มีสิ่งที่จะทำได้ในตอนนี้อาจจะต้องทำใจว่าได้ทำบุญครั้งใหญ่ละครับถ้ายังอยากคบคนนี้เป็นเพื่อนอยู่
ทนายพร