19/04/24 - 03:23 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งมาสมัครครั้งแรกครับ มีปัญหาอยากสอบถามากๆ ครับ ทนายพร  (อ่าน 5047 ครั้ง)

g0038

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้เล่นเพจขายเล่นในเฟซบุ๊ค ที่นึง แล้วมีบุคคลท่านนึง โกงเงินผู้เสียหายคนในเพจ หลายๆ ท่าน จนผู้เสียหายหลายๆ คนก็ต่างออกมาแฉ ออกมาเตือนกันในกลุ่มปิด ซึ่งมีสมาชิกหลายๆ คนเล่นอยู่ แต่ทีนี้ผมและหลายๆ คนครับ ก็ได้ทำการว่าและกระแหนะ กระแหน คนโกงคนนั้น แต่คนที่โกงคนนั้น โกงจริงๆ ซึ้งจ้าตัวก็ออกมายอมรับว่าโกง แต่จะทำการทยอยคืนเงินให้ผู้เสียหาย แต่ก็ยังผลัดแล้ว ผลัดอีก แล้วพูดจาวกวนไปมา ผมและเพื่อนๆ ในกลุ่มรวมทั้งผู้เสียหาย ก็ได้ว่าและด่า ได้ใช้คำพูดที่ไม่เหมาะสมบ้าง ในเชิงตลกๆ บางคนก็ด่าทอแบบแรงๆ แต่คนโกงรายนี้ ไม่ได้ใช้ชื่อจริงๆ ในการตั้งเฟซบุ๊ค โดยใช้ชื่ออื่นๆ แต่พวกเราไม่เคยด่าชื่อจริงของคนโกง แบบนี้ ถ้าคนโกงจ้างความว่าพวกผม และ เพื่อนๆ ข้อหาหมิ่นประมาท  แบบนี้ผมจะมีความผิดไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ขอตอบแบบยาวๆ เพื่อเป็นประโยชน์กับผู้อื่นด้วยนะครับ
อย่างนี้ครับ

การกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาทนั้นเป็นความผิดอาญา ซึ่งมีโทษจำคุกและโทษปรับด้วย ดังนั้นในการดำเนินชีวิตจะต้องระมัดระวัง อย่าได้ไปพูดพาดพิงถึงบุคคลอื่นในทางที่เสียหายซึ่งอาจจะเป็นความผิดและมีโทษติดคุกได้

อย่างไรก็ตาม ก่อนที่จะตอบคำถาม ต้องรู้ก่อนว่า กฎหมายข้อหาหมิ่นประมาทนั้นมีว่าอย่างไร ซึ่งตามประมวลกฎหมายอาญาได้บัญญัติไว้ดังนี้

มาตรา 326* ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 328* ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาทได้กระทำโดยการโฆษณาด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนตร์ ภาพหรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎไม่ว่าด้วยวิธีใด ๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษรกระทำโดยการกระจายเสียง หรือการกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท

ส่วนมาตรานี้ เป็นข้อยกเว้นไม่ต้องรับโทษหากได้ดำเนินการตามมาตรา 329 และ 330

มาตรา 329  ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม  ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

มาตรา 330  ในกรณีหมิ่นประมาท ถ้าผู้ถูกหาว่ากระทำความผิด พิสูจน์ได้ว่าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นความจริง ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษ
แต่ห้ามไม่ให้พิสูจน์ ถ้าข้อที่หาว่าเป็นหมิ่นประมาทนั้นเป็นการใส่ความในเรื่องส่วนตัว และการพิสูจน์จะไม่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน

ดังนั้น จากคำถาม ขอตอบดังนี้ครับ
1.   เท่าที่อ่านรายละเอียดนั้น การด่าว่านั้น ต้องดูว่าข้อความที่ด่านั้น ด่าว่าอย่างไร ถ้าทำให้คนฟังรู้สึกถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง ก็อาจเข้าข่ายหมิ่นประมาทครับ
2.   ถึงแม้ว่าจะไม่มีการเอ่ยชื่อจริง แต่ถ้าคนฟังเข้าใจได้ว่าเป็นใครก็อาจเข้าข่ายเหมือนกัน แต่ถ้าผู้ฟังหรือบุคคลทั่วไปฟังแล้วไม่รู้ว่าเป็นใครที่แน่ชัด อันนี้ก็ไม่เข้าข่ายความผิดครับ ซึ่งในประเด็นนี้เป็นข้อเท็จจริงที่ต้องมีการพิสูจน์ให้ได้ข้อยุติก่อนครับ
ทนายพร

Anikasuwa

• Newbie
  • *
สาระมีครบถ้วนมากเลยจริงๆ

heartonlyu

• Newbie
  • *
เป็นสิ่งที่ดีมากเลยนะครับ