28/03/24 - 18:11 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเปลี่ยนเป็นทองปลอม  (อ่าน 7697 ครั้ง)

losenigth

• Newbie
  • *
โดนเปลี่ยนเป็นทองปลอม
« เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 08:39:47 pm »
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอนอกเรื่องสักหน่อยไม่รุ้ว่าทนายจะรู้เรื่ิองนี้ไหม
  ทองจริงสองเส้นของดิฉันหายในบ้าน แต่กลับพบว่าทองโดนขโมยแล้วเปลี่ยนเป็นทองปลอม
ถามใครก็ไม่มีใครยอมรับ ก็เลยแจ้งความแล้วก็พาผู้ต้องสงสัยไปสอบปากคำแล้วก็พิมลายนิ้วมือแล้ว
ดิฉันเลยอยากรู้ว่า ลายนิ้วมือมันจะยังอยู่บนทองไหมเพราะว่าเวลามันก็ผ่านไปตั้ง3เดือนแล้วค่ะแล้วตำรวจเขาจะใช้เวลานานไหมคะ

Uescasadi

• Newbie
  • *
Re: โดนเปลี่ยนเป็นทองปลอม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 07:50:07 pm »
นานไปครับ ผมว่าโอกาสมี แต่มีน้อยครับ พูดยากมากครับเรื่องแบบนี้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 10:46:31 pm »
เป็นปัญหาที่น่าเห็นใจครับ เพราะกว่าเก็บเงินเพื่อจะซื้อทองได้ซักเส้นก็ยากในภาวะเศรษฐกิจอย่างนี้ แต่อย่างไรก็ตามเมื่อเกิดเหตุแล้วก็ต้องให้กฎหมายบ้านเมืองจัดการต่อไปครับ จากที่ถามมาขอตอบดังนี้ครับ
ถ้าตามที่เข้าใจ ก็คือ มีทองคำอยู่ และวันหนึ่งก็พบว่าทองที่เก็บไว้หายไป และต่อมาก็มีทองคำกลับมาอยู่ที่เดิม และพอตรวจสอบจึงรู้ว่าทองที่กลับมามันไม่ใช่ทองแท้ จึงได้ไปแจ้งความกับพนักงานสอบสวนหรือตำรวจเพื่อหาคนผิด และที่ทองคำนั้นจะมีหลักฐานคือลายนิ้วมือของคนร้ายติดอยู่หรือไม่ และกระบวนการในการเอาคนผิดมาลงโทษจะใช้เวลานานเท่าใหร่
   ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า โดยทั่วไปเวลาไปแจ้งความต่อตำรวจแล้ว ตำรวจก็จะมาสอบข้อเท็จจริงและเก็บหลักฐานทางคดี ซึ่งก็คือต้องเอาทองคำปลอมที่ว่าเนี๊ยะไปตรวจพิสูจน์ และในกระบวนการในการ "เอาไปตรวจสิสูจน์" ลายนิ้วมือแฝงที่ติดอยู่ที่ทองนั้น หากตำรวจที่ไปเอามาไม่มีหลักการในการเก็บหลักฐานก็เป็นการยากที่จะหลงเหลือลายนิ้วมืออยู่ รวมทั้งหากเราเองหรือคนอื่นเป็นคนหยิบจับทองนั้นด้วยแล้ว ก็จะยิ่งเป็นการพิสูจน์ยากมากครับ แต่ก็ไม่ใช่จะไม่สามารถจะพิสูจน์ได้เลย ซึ่งคงต้องใช้วิทยาการทางด้านพิสูจน์หลักฐานเข้ามาช่วยค่อนข้างมาก แต่ประเด็นมันก็อยู่ที่ว่า คดีอย่างนี้ ตำรวจมักจะให้ความใส่ใจน้อย เนื่องจากไม่ใช่คดีใหญ่ หรือตำรวจอาจจะมีภารกิจมากหรือต้องทำคดีอื่นๆควบคู่ไปด้วย ซึ่งก็จะส่งผลต่อการดำเนินคดีที่ล่าใช้ได้ครับ ดังนั้น เรื่องลายนิ้วมือแฝงอาจจะยังอยู่ แต่อาจจะพิสูจน์ยากว่าลายมือที่ปรากฎบนทองนั้นเป็นลายมือของใครบ้าง
    ส่วนตำรวจจะใช้เวลาในการดำเนินคดีนานเท่าใหร่นั้น ต้องเข้าใจก่อนว่า กระบวนการยุติธรรมสำหรับคดีอาญา (ลักทรัพย์) ก็เริ่มจากมีผู้ร้องทุกข์กล่าวโทษต่อพนักงานสอบสวน(ตำรวจ) แล้วพนักงานสอบสวนก็จะเรียกผู้ต้องสงสัยมาสอบสวน (ถ้าสงสัยว่าใครเป็นคนทำ หรือเราบอกตำรวจว่าใครลักเอาทองเราไป) เมื่อมีการสอบสวนเสร็จแล้ว พนักงานสอบสวนก็จะทำสำนวนส่งให้กับพนักงานอัยการ เพื่อให้พนักงานอัยการพิจารณา หากเห็นว่า คดีมี "มูล" ก็หมายความว่า มีความเป็นไปได้ว่าผู้ต้องสงสัยเป็นคนร้ายลักทรัยพ์เราไป ก็จะทำการทำคำฟ้อง และฟ้องต่อศาลยุติธรรม เมื่อฟ้องและศาลรับฟ้องแล้ว ผู้ต้องสงสัยก็จะเปลี่ยนสถานะเป็นจำเลยในคดีอาญา และเข้าสู่กระบวนการในการพิจารณาคดี สืบพยานหลักฐานกันไป ซึ่งในคดีอาญาศาลต้องเชื่อว่าจำเลยเป็นคนร้ายโดยปราศจากข้อสงสัย ก็จะพิพากษาจำคุกจำเลยต่อไป โดยกระบวนการต่างๆอาจจะไวหรือช้าก็ไม่อาจคาดหมายได้ แต่โดยทั่วไปไม่น่าจะเกินหนึ่งปี และก็อย่างที่บอกไว้ตั้งแต่ต้นว่าหากพนักงานสอบสวนใส่ใจในคดี เร่งหาตัวคนร้ายแล้วส่งสำนวนให้พนักงานอัยการเพื่อยื่นฟ้องต่อศาลไว คดีก็จะไวตามไปด้วยครับ
   ให้กำลังใจนะครับ
ทนายพร...

pigkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 03:22:09 pm »
โหยเจองี้ปี๊ดแทนลยอ่า