27/04/24 - 11:39 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาคลอดแล้วแต่นายจ้างไม่จ่ายค่าคอมมิชชั่น  (อ่าน 6451 ครั้ง)

หงส์

• Newbie
  • *
มีเรื่องปรึกษาค่ะ...คือดิฉานทำงานเป็นพนักต้อนรับที่ฟิตเนสค่ะ.แต่ก็มีหน้าที่ขายแพ็จเก็จการเป็นสมาชิกซึ่งทางเซลล์ได้แบ่งค่าคอมมิชชั่นส่วนนี้ให้พนักงานต้อนรับด้วย.  แต่จะต้องขายให้ได้ตามเป้าของบริษัทคือต้องให้ได้ 80% ของยอดที่ตั้งไว้แต่ละเดือน. แล้วเมื่อวันที่.1 กุมภาพันธ์-เมษายน.58 ดิฉานได้ลาคลอดบุตรค่ะ....แต่เมื่อเดือนเมษายนได้ขายแพ็คเก็จได้ถึงยอดที่ตี้งไว้..และค่าคอมจะได้สิ้นเดือนพฤษภาคมแต่พอถึงสิ้นเดือนดิฉันไม่ได้รับค่าคอม....ทางบริษัทอ้างว่ามันเป็นกฎระเบียบเดียวกันกับของฝั่งสนามกอล์ฟ.(เป็นบริษัทเกียวกันค่ะ)คือใครไม่มาทำงานคือไม่ได้  อ้างว่ามันเป็นเหมือนเชอร์วิสชาร์จ.  แต่ดิฉานก็แจ้งว่าดิฉานได้ลาคลอดไม่ได้ลาออกซึ่งเงินค่าคอมส่วนนี้ทางเซลล์ให้แบ่งพนักงานทีมทุกคน. แต่ทาง. hr. บอกไม่ได้  แต่ทางบัญชีก็บอกว่ามีรายชื่อดิฉันในค่าคอมมิชชั่น. 

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลาคลอดแล้วแต่นายจ้างไม่จ่ายค่าคอมมิชชั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 10:22:04 pm »
ก่อนที่จะพิจารณาประเด็นอื่นต้องทำความเข้าใจเรื่องค่าคอมมิชชั่นเป็นค่าจ้างหรือไม่?

ค่าคอมมิชชั่นจะเป็นค่าจ้างตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน ตามมาตรา 5 หรือไม่นั้น จะต้องพิจารณาว่า เป็นเงินที่นายจ้างและลูกจ้างตกลงกันจ่ายเป็นค่าตอบแทนในการทำงานตามสัญญาจ้างสำหรับระยะเวลาการทำงานปกติเป็นรายชั่วโมง รายวัน รายสัปดาห์ รายเดือนหรือระยะเวลาอื่น หรือจ่ายให้โดยคำนวณผลงานที่ลูกจ้างทำได้ในเวลาทำงานปกติของวันทำงานหรือไม่

หากค่าคอมมิชชั่นเป็นเงินส่วนหนึ่งที่นายจ้างจ่ายให้แก่ลูกจ้างเป็นการตอบแทนในการทำงานโดยคิดตามผลงานที่ลูกจ้างทำได้ ค่าคอมมิชชั่นจึงเป็นค่าจ้างตามความหมายของพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา 5 (แนวคำพิพากษาฎีกาที่2863 /2552)
จากคำถาม เข้าใจว่า อยู่ในระหว่างลาคลอดจึงไม่ได้มาทำงาน ต่อมาทีมงานสามารถทำยอดขายได้ถึงเป้า ทำให้บริษัทจ่ายเงินค่าคอมมิชชั่นให้กับทีมงาน โดยไม่ได้แบ่งส่วนแบ่งมาให้กับเรา

ดังนั้น หากพิจารณารายละเอียดเพียงเท่านี้ก็จะเห็นว่า เราไม่ได้มีส่วนในการทำยอดขายในรอบเดือนเมษายนเลย (หรือถ้ามีส่วนร่วมด้วยข้อเท็จจริงก็จะเปลี่ยนไป) ฉะนั้น เมื่อเราไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องจึงไม่มีสิทธิได้รับเงินค่าคอมมิชชั่นดังกล่าวเพราะการจ่ายค่าคอมฯจะถือเป็นค่าจ้างต้องจ่ายเพื่อตอบแทนการทำงานครับ

อย่างไรก็ตาม ก็ขึ้นอยู่กับข้อตกลงระหว่างนายจ้างกับลูกจ้างในเงื่อนไขการจ่ายค่าคอมมิชชั่นว่าเป็นอย่างไร ก็ต้องยึดถือไปอย่างนั้นครับ

Oveatkez

• Newbie
  • *
Re: ลาคลอดแล้วแต่นายจ้างไม่จ่ายค่าคอมมิชชั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 02:45:06 pm »
อ่านแล้วได้ความรู้ดีมากเลยครับ

Poloyamaka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 04:06:43 pm »
เป็นประเด็นที่น่าสนใจมากครับผม