29/03/24 - 18:42 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นรับข้อเสนอไปแล้วจะสามารถฟ้องร้องอะไรในภายหลังได้หรือไม่  (อ่าน 5656 ครั้ง)

Mongkol

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทนายพร
 ผมมีเรื่องจะปรึกษาครับ
ช่วงบ่ายวันนี้ ทางฝ่ายบุคคลของบริษัทจะเรียกเข้าพบเรื่องการเลิกจ้างครับ
ที่บริษัทนี้ คนที่ถูกเลิกจ้างไปก่อนหน้านี้เค้าให้ข้อมูลมาว่า ทางบริษัทจะจ่ายแค่เพียงเงินเดือนอย่างเดียว
ซึ่งจริงๆแล้ว ในสัญญาจ้างงาน ที่นี่จ้างงาน 9 ชั่วโมง โดยแบ่งเป็นทำงานปกติ 8 ชม. และ โอที 1 ชั่วโมง
แบบนี้ ผมควรเซ็นรับข้อเสนอ แล้วไปฟ้องร้องเอาทีหลัง จะสามารถทำได้ไหม เพราะผมเกรงว่า ถ้าเราเซ็นรับไปแล้ว
 อาจจเป็นปัญหาในการฟ้องร้องทีหลังได้ หรือผมควรจพทำยังไงดี

รบกวนช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ข้อแนะนำในเบื้องต้นในขณะนี้ก็คือ คุณต้องไม่เซ็นต์ใบลาออก เพราะมิเช่นนั้น คุณจะเสียสิทธิตามกฎหมายแรงงานในทันที เพราะถือว่าคุณเป็นฝ่ายบอกเลิกสัญญาจ้างเองและห้ามเซ็นต์เอกสารใดที่ระบุว่า “เราจะไม่ติดใจเรียกร้องใดๆอีก” หากมีข้อนี้ก็พึงระวังไว้ว่ากำลังจะถูกมัดมือชกและตัดสิทธิตามที่เราควรจะได้ครับ เว้นแต่เราจะพอใจตามข้อเสนอของบริษัทครับ

อย่างไรก็ตาม ตอบตามคำถามเลยนะครับ (ไม่รู้จะทันหรือเปล่าเพราะฝ่ายบุคคลจะเรียกเข้าไปพบในวันนี้..) ถ้าบริษัทไห้ไปพบก็ไปตามคำเชิญครับ และรอดูว่าบริษัทจะเสนออะไรให้กับเราบ้าง ถ้าเราพอใจในจำนวนเงินที่บริษัทเสนอก็ถือว่าเป็นการจากกันด้วยดี แต่ถ้าเราไม่พึงพอใจในจำนวนเงินที่บริษัทเสนอเราก็บอกบริษัทไปว่า เรามีสิทธิที่จะได้รับค่าชดเชยตามอายุงาน( พรบ.คุ้มครองแรงงาน ม.118) สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า  (ม.17) เงินทดแทนวันหยุดพักผ่อนประจำปี สะสม(ถ้ามี) และในปีปัจจุบัน ตามส่วน(ม.67) และหากนายจ้างเลิกจ้างโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร ก็สามารถเรียกค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้อีกครับ( พรบ.จัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.2522 ม.49) ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Miewtwocoz

• Newbie
  • *
ดีเลยครับจะได้เป็นความรู้ใน กรณีนี้ครับผม