18/04/24 - 08:10 am

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามสิทธิผู้ต้องขังค่ะ  (อ่าน 6022 ครั้ง)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
รบกวนสอบถามสิทธิผู้ต้องขังค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 02:13:29 pm »
ทนายได้รับอีเมล์สอบถามเรื่องสิทธิผู้ต้องขัง มีประเด็นน่าสนใจที่ควรนำมาเผยแพร่ให้ได้เรียนรู้ร่วมกันครับ

เรียนคุณทนายคะ

รบกวนสอบถามสิทธิผู้ต้องขัง อยู่เรือนจำคลองด่านค่ะ พอดีตอนนี้ผู้ต้องขังป่วยหนักมาก เป็นมะเร็งที่จมูก ขั้นที่ 4 ผู้ป่วยอายุ 65 ปี
คุณหมอที่เรือนจำ ย้ายให้มารักษาตัวที่โรงพยาบาลบางบ่อค่ะ อยากสอบถามค่ะว่าสามารถมีสิทธิที่จะขอไปรักษาตัวที่อื่นได้มั้ยคะ ที่เป็นโรงพยาบาลเฉพาะทางเลย กลัวว่าจะไม่ทันค่ะ เพราะตอนนี้ทางโรงพยาบาลบางบ่อ บอกเเค่ว่าต้องรอดูอาการของคนไข้ว่าจะย้ายไปรักษาที่โรงพยาบาลมะเร็งชลบุรีไหวมั้ยค่ะ

อีก 1 เรื่องพอดีหนูได้เพิ่งเข้ามาอ่านเจอเพจนี้ค่ะ ว่าผู้ต้องขังคดีอาญาสามารถเรียกร้องสิทธิได้กรณีที่ไม่มีความผิด เเต่คดีนี้ เค้าติดมา 2 ปีกว่าเเล้วค่ะ คดีลักทรัพย์ โดนศาลอาญาตัดสินคดี 20 ปี ของกรณีนี้ไม่ทันเเล้วใช่มั้ยคะ รบกวนขอความช่วยเหลืออย่างสูงค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนสอบถามสิทธิผู้ต้องขังค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 02:15:25 pm »
ผมคงตอบไม่ได้ว่าจะให้ย้ายได้หรือไม่ได้นะครับ แต่อย่างไรก็ตามได้มีกฎกระทรวงฉบับหนึ่งออกมาซึ่งน่าจะปรับใช้ได้กับกรณีของเจ้าของคำถาม คือกฎกระทรวง “กำหนดหลักเกณฑ์และวิธีการจำคุก โดยวิธีการอื่นที่สามารถจำกัดการเดินทางและอาณาเขต พ.ศ. 2556” ซึ่งเน้นลดจำนวนนักโทษชราและเจ็บป่วยเป็นมะเร็ง เอดส์ระยะสุดท้าย ไตวายเรื้อรัง เป็นต้น 

กฎกระทรวงบัญญัติว่า ข้อ ๒ ในการยื่นคําร้องต่อศาลเพื่อขอให้มีการจํากัดการเดินทางและอาณาเขตแก่ผู้ซึ่งต้องจําคุกผู้ใด ให้เจ้าพนักงานคํานึงถึงเหตุจําเป็นซึ่งรวมถึงเหตุ ดังต่อไปนี้ (๑) ผู้ซึ่งต้องจำคุกจะถึงอันตรายแก่ชีวิตถ้าต้องจําคุก (๒) ผู้ซึ่งต้องจําคุกจําเป็นต้องเลี้ยงดูบิดา มารดา สามี ภริยา หรือบุตร ซึ่งพึ่งตนเองมิได้และขาดผู้อุปการะ (๓) ผู้ซึ่งต้องจําคุกเจ็บป่วยและต้องได้รับการรักษาอย่างต่อเนื่อง (๔) ผู้ซึ่งต้องจําคุกมีเหตุควรได้รับการทุเลาการบังคับให้จําคุกด้วยเหตุอื่น ๆ) ดังนั้น ขอให้ติดต่อกับเรือนจำที่สังกัดเพื่อขอใช้สิทธิตามกฎกระทรวงนี้ได้ครับ

กรณีที่ผู้ต้องขังจะเรียกร้องสิทธิกรณีที่ไม่ได้กระทำผิดแต่ถูกจำคุกในขณะที่อยู่ระหว่างพิจารณาด้วยเหตุต่างๆกัน เช่น ศาลไม่อนุญาตให้ประกันตัว , ไม่มีหลักทรัพย์ไปประกันตัว เป็นต้น และท้ายที่สุด หากศาลตัดสินว่าจำเลยไม่ได้กระทำผิดตามฟ้อง กรณีอย่างนี้ สามารถเรียกค่าชดเชยจากกรมคุ้มครองสิทธิและเสรีภาพ กระทรวงยุติธรรมได้ครับ ซึ่งจะชดเชยให้เป็นรายวันๆละไม่เกิน 200 บาท

แต่หากเป็นกรณีที่ศาลมีคำพิพากษาว่า “มีเหตุอันควรสงสัย ยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้จำเลย” ซึ่งหมายความว่าในทางคดีฝ่ายโจทก์ไม่สามารถนำสืบในทางคดีให้ศาลเชื่อว่าจำเลยเป็นผู้กระทำความผิดจริง กรณีอย่างนี้จะไม่เข้าหลักเกณฑ์ที่จะได้รับเงินชดเชยครับ

ทนายพร