19/04/24 - 09:35 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา การเลิกจ้างงาน  (อ่าน 5915 ครั้ง)

wattananont moolsritha

• Newbie
  • *
ปรึกษา การเลิกจ้างงาน
« เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 04:42:22 pm »
สวัสดีครับคุณทนายพร
คือผมเป็นลูกจ้างบริษัทแห่งหนึ่งในมาบตาพุต ทำงานก่อสร้าง สัญญาจ้าง 2 ปี  มีการแจ้งการเลิกจ้างกลางคัน ทั้งที่งานยังไม่แล้วเสร็จโดยที่ทางผู้ว่าจ้างได้แจ้งว่าว่าทางบริษัทได้ลดกำลังพลลงเพราะงานได้แล้วเสร็จไปแล้วครึ่งหนึ่ง จึงจำเป็นต้องลดจำนวนพนักงานลง สัญญายังเหลือเป็นปี แต่ทางผู้ว่าจ้างให้เซ็นต์เอกสารการเลิกจ้าง และให้ค่าชดเชยตามกฏหมาย คือ ได้ 3 เดือน และมาตื้อขอปรานีประนอมจ่ายค่าส่วนต่างที่เลิกจ้างก่อนหมดสัญญาจ้าง โดยขอจ่ายเพิ่มอีก 1เดือน และยังมีการขมขู่ ถ้าใครไม่เซ็นต์ยินยอมหรือฟ้องร้องบริษัท จะส่งรายชื่อแบล็คลิสไปหลายที่ที่เป็นบริษัทในเครือ ไม่ให้รับเข้าทำงานอีก โดยในเอกสารแจ้งเลิกจ้าง ท้ายฉบับมีใจความว่า ฉันยินยอมตกลงในการจ่ายเงินค่าทดแทน ข้อความด้านบนนี้ และจะไม่ไปฟ้องร้องใดๆอีกกับบริษัท และได้เซ็นต์ชื่อไปแล้ว จะมีผลไหมถ้าผมจะไปฟ้องร้องศาล เพิ่มเติมในส่วนสัญญาที่เหลือ  รบกวนคุณทนายพร ส่งมาที่อีเมล์ด่านล่างนี้นะครับ จะได้ทราบรายละเอียดกกหมายแรงงานอย่างชัดเจน
jameboll36@gmail.com

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษา การเลิกจ้างงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 02:22:33 pm »
ตอบ
ต้องดูสัญญาก่อนครับว่าที่ระบุว่าเป็นสัญญาจ้าง ๒ ปีนั้น กำหนดไว้ชัดเจนหรือไม่เพียงใด หากไม่ชัดเจนก็ถือว่าเป็นสัญญาจ้างที่ไม่กำหนดระยะเวลาครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นสัญญาจ้างที่มีกำหนดระยะเวลาแน่นอน เมื่อยังไม่ครบสัญญาผู้ว่าจ้างมาขอยกเลิกสัญญาก่อนครบสัญญา ก็สามารถเรียกค่าเสียหายตามจำนวนวันที่สัญญาคงเหลือครับ

แต่จากที่เล่าให้ฟัง บริษัทก็รู้ว่าทำผิดสัญญาจึงได้พยายามขอประณีประนอมยอมความกับคุณ แต่ปัญหาก็คือ คุณไปเซ็นยินยอมว่าจะไม่ไปฟ้องร้องใดๆกับบริษัทอีก  นั่นเท่ากับว่า คุณต้องปฎิบัติไปตามสัญญาที่ได้เซ็นตกลงไว้ และถ้าคุณนำคดีไปฟ้องศาล ก็จะเกิดข้อโต้แย้งขึ้นมาทันทีว่าฝ่ายคุณไม่ปฎิบัติตามสัญญาที่ได้ตกลงกันไว้ และท้ายที่สุดก็จะเสียทั้งเวลาและค่าใช้จ่ายครับ

ส่วนการกระทำของบริษัท ที่บอกว่าเช่นถ้าใครไม่เซ็นต์ยินยอมหรือฟ้องร้องบริษัท จะส่งรายชื่อแบล็คลิสไปหลายที่ที่เป็นบริษัทในเครือ ไม่ให้รับเข้าทำงานอีก- อย่างนี้ในทางกฎหมายไม่ถือว่าเป็นการข่มขู่นะครับ เพราะถ้าเป็นมือของเราเองที่เซ็นชื่อในกระดาษ ก็คือการแสดงเจตนาด้วยความสมัครใจ เว้นแต่ อีกฝ่ายจะมาจับมือเราไปเซ็น หรือ เอาปืนมาจ่อ เอามีดมาจี้ ถ้าไม่เซ็นจะแทงให้ตาย อย่างนี้เป็นต้น

อย่างไรก็ตาม เพื่อให้เกิดความชัดเจน จึงต้องดูข้อความในสัญญาก่อนว่าได้เขียนไว้ว่าอย่างไร จึงจะสามารถวิเคราะห์ได้ได้อย่างชัดเจนครับ

ทนายพร