29/03/24 - 03:28 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมสามารถฟ้องแพ่งได้ไหมครับ  (อ่าน 4798 ครั้ง)

anek

• Newbie
  • *
เลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมสามารถฟ้องแพ่งได้ไหมครับ หรือว่าแค่ที่กฏหมายกำหนด
 สาเหตุที่ถูกเลิกจ้าง(จากใบเลิกจ้างที่บรษัทออกมาให้)
1 ท่านแสดงความคิดและมีทัศนคิด้านลบ โดยพยายามโน้มน้าว ชักจูงเพื่อนร่วมงานอื่นๆไปในทางลบ และ ท่าน เป็นผู้อยู่เบื้องหลังในการสร้างความขัดแย้ง ทำให้เกิดปัญหาต่างๆในการทำงาน (เคสนี้น้องที่ทำงานต่อยกันเองเลยโดนให้ออกจากงานทั้งคู่ โดยให้เลือกว่าจะออกเองหรือให้เลิกจ้าง ผมเลยให้คำปรึกษา ว่าให้เลิกจ้างเพราะจะได้สิทธิ์ตามกฏหมาย)
2 ท่านไม่ให้ความร่วมมือ สนับสนุนงานของแผนกอย่างเต็มที่(การทำงานล่วงเวลา การจัดการ 5ส ) (เค้าก็เลือกคนของเค้าทำโอ แล้วงานก็ไม่มีมาเยอะไม่มีโอทำมา6-7เดือนแล้ว ส่วนกิจกรรม 5ส ก็ทำมั่งไม่ทำมั่ง คนที่ไม่เคยทำเลยก็มี )
3ท่านใช้รถบริการของบริษัทนอกเหนือกฏระเบียบที่บริษัทกำหนดไว้ สำหรับอำนวยความสะดวกส่วนตัว โดยท่านไม่ขออนุญาตจากบริษัทก่อน (บริการรถตู้รับส่งพนักงาน) (ส่วนรถตู้รับส่งคนขับรถตู้คนเก่าบ้านอยู่ใกล้กันผมเลยติดรถเค้ามาเลยซึ่งตามที่บริษัทกำหนดผมต้องขี่มอเตอร์ไซร์มาชึ้นที่ถนนใหญ่ซึ่งต้องเสียค่าฝากรถวันละ 15 บาท แต่หลังจากเปลี่ยนเป็นคนขับคนใหม่คนขับเก่าก็บอกให้มารับที่บ้านผมเหมือที่คนเดิมรับครับ)
รบกวนด้วยครับร้อนใจมาก
ปล.ผมไม่ได้เซ็นชื่อในใบเลิกจ้าง

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ที่ยาวๆคือคำบอกกล่าวเล่าความ แต่มีคำถามสั้นๆว่า "เลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมสามารถฟ้องแพ่งได้ไหมครับ หรือว่าแค่ที่กฎหมายกำหนด?"
อืมมม...เป็นคำถามที่ตอบง่ายแต่วิธิปฎิบัติเพื่อให้ได้สิทธิตามกฎหมายอาจจะต้องออกแรงซักนิ๊ดดดดนึงครับ...ตอบดังนี้ครับ
คดีแรงงาน ก็คือ คดีแพ่งนี่แหละครับ สามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ครับ แต่จะฟ้องคดีแรงงานต้องฟ้องที่ศาลแรงงานครับ ซึ่งศาลแรงงานมีอยู่หลายแห่ง หากที่กรุงเทพก็ต้องฟ้องที่ศาลแรงงานหรือศาลแรงงานกลาง(สาขา) และหากอยู่ต่างจังหวัดก็จะมีศาลแรงงานภาค ๑ ถึง ภาค ๙ ครับ
และก็ดีแล้วครับ ที่คุณไม่เซ้นต์ใบลาออก ซึ่งหากไม่เซ็นต์ใบลาออกก็ยังสามารถเรียกร้องสิทธิต่างๆตามกฎหมายได้ครับ เช่น ค่าชดเชย สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า  ค่าจ้างค้างจ่าย วันหยุดพักผ่อนประจำปี หรือค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมครับ
แต่ถ้าไปเซ็นต์ใบลาออก สิทธิต่างๆก็จะสิ้นสุดไปด้วยครับ
ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2016, 03:04:39 pm โดย ทนายพร »

anek

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ อธิบายได้ละเอียดเลยครับ วันนี้ทางHRโทรมานัดวันจ่ายค่าชดเชยต่างๆตามกฏหมายกำหนด แต่ผมสงสัยว่าทำไมต้องไปจ่ายที่กรมคุ้มครองแรงงานด้วย เค้าบอกต้องให้เจ้าหน้าที่เป็นพยาน แต่ผมยังไม่ได้ไปยื่นเรื่องกับกรมคุ้มครองแรงงานเลย