27/04/24 - 03:34 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการลาออกครับ  (อ่าน 5130 ครั้ง)

เกี่ยวกับการลาออกครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 05:37:31 pm »
ผมอยากทราบว่าผมทำงานธนาคารแล้ววันหยุดผมไปสนามชนไก่แล้วได้โพสต์ข้อความและวิดิโอการนับเงินในการเดิมพันจากนั้นเขตมาบอกให้ผมลาออกจากธนาคารผมก็เซนต์ไปเพราะอารมณ์รู้เท่าไม่ถึงการผมอยากรู้ว่าผมไม่ได้ทุจริตในหน้าที่นั้นผมมีความผิดใหมครับหรือว่าทำให้ภาพลักษณ์สถาบันการเงินเสียหายหรือไม่ครับเขามีสิทธิ์ให้ผมลาออกใหมครับทั้งที่ผมไม่เต็มใจ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เกี่ยวกับการลาออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 03:12:10 pm »
ประเด็นปัญหา ไม่ใช่เรื่องไปสนามชนไก่หรือโพสต์ข้อความแล้วละครับ
ซึ่งปัญหาที่เป็นเรื่องใหญ่ของผู้ถามก็คือ ได้ไปเซ็นต์ใบลาออกไปแล้ว ถึงแม้ว่าจะกล่าวอ้างว่าไม่เต็มใจก็ตาม
ซึ่งการที่เราไปเซ็นต์ยินยอมลาออกด้วยตนเอง (โดยที่ไม่มีใครเอาปืนมาจี้ , เอามีดมาจ่อ หรือหานักเลงหัวใม้มายืนคุมเชิงนัยว่าจะทำร้ายเราหากไม่ทำตาม) ก็คือการแสดงเจตนาที่จะยุติสัญญาจ้างแรงงานโดยตัวคุณเองครับ
เมื่อเป็นการแสดงเจตนาด้วยการเซ็นต์ใบลาออกเองสิทธิต่างๆก็สิ้นสุดลงไปด้วยครับ
ดังนั้น ผู้ที่เป็นลูกจ้างทั้งหลายพึงตระหนักไว้ให้ดีนะครับ หากไม่ประสงค์จะลาออก ก็อย่าไม่เซ็นต์ใบลาออกโดยเด็ดขาดนะครับ หากนายจ้างอยากจะเลิกจ้างเราก็ให้ทำหนังสือเลิกจ้างมา แล้วไปเรียกร้องสิทธิตามกฎหมายเอาภายหลังครับ
ทนายพร

sakexcel02

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 03:07:34 pm »

Luciano

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:05:23 pm »
ทนายพร อธิบายไว้ได้อย่างละเอียดถี่ถ้วนจริงๆ ครับ อยากให้ทุกคนได้ลองอ่าน

sakexcel02

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 10:19:49 am »
ถ้าเป็นความผิดคงไม่ถึงกับจะไล่ออกได้เต็มที่ก็เตือนด้วยวาจาก่อนแต่ถ้ารุนแรงก็เป็นการเตือนด้วยหนังสือถึงสองครั้งถึงจะไล่ออกได้
หรือถ้าความผิดรุนแรงจริงก็ไล่ออกได้แต่ดูจากที่กล่าวแล้วความผิดไม่ถึงขั้นไล่ออกน่าจะเตือนกันก่อนฝากเป็นอุทาหรณ์กับทุกคนด้วยครับ
  ความคิดเห็นส่วนตัว

gclub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 03:21:45 pm โดย sakexcel02 »