25/04/24 - 21:34 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญายอมรับสภาพหนี้  (อ่าน 5522 ครั้ง)

Noknoy12

• Newbie
  • *
สัญญายอมรับสภาพหนี้
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 04:10:31 pm »
เรียน ทนายพรค่ะ

หากนายจ้างค้างจ่ายค่าจ้าง ค่าชดเชย ค่าคอมมิชชั่นและอื่นๆ เป็นระยะเวลานาน(สะสมมาเรื่อยๆ) เนื่องจากบริษัทขาดสภาพคล่อง โดยสุดท้ายนายจ้างยอมเขียนหนังสือรับสภาพหนี้ให้ โดยระบุจำนวนเงินว่าเป็นหนี้อยู่ 150,000บาท  และขอผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน หากต่อมาเมื่อถึงงวดการจ่าย. นายจ้างไม่จ่าย สามารถนำหนังสือตัวนี้ไปพบพนักงานตรวจแรงงานให้ช่วย หรือต้องไปศาลแรงงาน หรือศาลแพ่ง เพื่อฟ้องบังคับค่ะ
ขอบคุณค่ะ
นก

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สัญญายอมรับสภาพหนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 12:42:42 am »
โอ้โห..ดูแล้วบริษัทนี้คงจะไปไม่รอดซะล่ะมั๊ง...

ถามมาว่า ค้างจ่ายค่าจ้าง และนายจ้างได้ทำหนังสือรับสภาพหนี้ให้ไว้ หากผิดสัญญาจะไปเรียกร้องความยุติธรรมที่ใหน?

ก็ต้องบอกว่า ไปได้หลายทางครับ ซึ่งทางแรกให้ไปหาพนักงานตรวจแรงงานที่อยู่ในพื้นที่นั้นๆ (สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดหากอยู่ต่างจังหวัด และสำนักงานฯพื้นที่ หากอยู่ในกรุงเทพฯ) ซึ่งเจ้าพนักงานก็จะมีการสอบสวนโดยคุณก็ต้องเล่าเรื่องราวให้กับเจ้าพนักงานให้ทราบพร้อมกับมอบหลักฐานหนังสือรับสภาพหนี้ไป แล้วเจ้าพนักงานตรวจแรงงานก็จะมีคำสั่งให้นายจ้างจ่าย หากนายจ้างทราบคำสั่งแล้วไม่จ่าย ก็จะต้องไปฟ้องศาลเพื่อให้ศาลมีคำพิพากษาและทำการยึดทรัพย์บังคับคดีต่อไป

และอีกช่องทางคือไปฟ้องที่ศาลแรงงาน เนื่องจากคดีนี้มูลเหตุเกิดจากค่าจ้างตามกฎหมายแรงงานจึงต้องไปฟ้องที่ศาลแรงงานตามพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ ครับ

และคดีแรงงานก็ถือเป็นคดีแพ่งประเภทหนึ่ง แต่ถูกกำหนดให้พิจารณาด้วยระบบไต่สวน จึงเรียกศาลแรงงานว่า ศาลชำนัญพิเศษครับ

ทนายพร

homewatch

• Newbie
  • *
    • ผลบอลวันนี้
Re: สัญญายอมรับสภาพหนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 05:11:30 pm »
เยี่ยม