29/03/24 - 13:18 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: จำเลยอุทธรณ์คดีแรงงานเลิกจ้างไม่เป็นธรรม  (อ่าน 4582 ครั้ง)

Aungkana

• Newbie
  • *
ระยะเวลาของการอุทรธณ์ในคดีแรงงานยาวนานสูงสุดกี่ปีคะ เมื่อศาลฎีกาพิจารณาแล้วพิพากษายืนตามศาลชั้นต้น โจทก์จะได้รับเงินบวกกับดอกเบี้ยนับตั้งแต่วันฟ้อง จำเลยจะแย้งเรื่องดอกเบี้ยอีกได้ไหมคะว่าไม่จ่ายดอกเบี้ย

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: จำเลยอุทธรณ์คดีแรงงานเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 12:19:01 am »
คดีแรงงาน เป็นคดีที่อยู่ในอำนาจของศาลชำนัญพิเศษ อันควรได้รับการพิจารณาอย่างรวดเร็ว ด้วยระบบไต่สวน ตามสโลแกน สะดวก รวดเร็ว ยุติธรรม
แต่อย่างไรก็ตาม ในอดีตที่ผ่านมา คดีที่ขึ้นสู่การพิจารณาของศาลฏีกาแผนกคดีแรงงานนั้น ก็จะมีระยะเวลาประมาณ๕ ปีครับ ขึ้นอยู่กับจำนวนคดีที่ขึ้นสู่ศาลครับ ปัจจุบันก็มีคดีคั่งค้างการพิจารณาของศาลฏีกาอยู่จำนวนมากพอสมควรครับ จึงไม่สามารถที่จะตอบได้ว่าระยะเวลาสูงสุดว่าเป็นกี่ปีครับ

และเมื่อศาลฏีกามีคำพิพากษายืนตามศาลชั้นต้นแล้ว จำเลยจะมาแย้งเรื่องดอกเบี้ยอีกไม่ได้แล้วครับ ให้ถือว่าคดีนี้เป็นอันสิ้นสุดแล้วครับ ผู้ชนะคดีก็ยื่นคำร้องตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดีเพื่อมอบหมายให้ดำเนินการยึดทรัพย์นำขายทอดตลาดนำเงินมาชำระให้กับผู้ชนะคดีต่อไปครับ

ทนายพร