19/04/24 - 09:58 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเลิกจ้าง  (อ่าน 6773 ครั้ง)

ข้าวเจ้า

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่องเลิกจ้าง
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 10:11:53 pm »
คือพรุ่งนี้ที่บริษัทจะให้เซ็นสัญญาเลิกจ้าง แต่จะชำระเงินชดเชยในวันที่ 20ธันวา59 โดยให้เหตุผลว่ารอเงินประกัน แต่ที่นี้คือถ้าไม่ได้ประกันเค้าจะจ่ายให้พวกหนูได้ไหม
อยากทราบว่า  1. เงินชดเชยต้องจ่ายภายในกี่วันค่ะคือกลัวบริษัทเบี้ยวค่ะ
                   2. เค้าแจ้งล่วงหน้า1งวดการจ่ายเงินแล้วถือเป็นการบอกกล่าวล่วงหน้าหรือยัง
                   3. เค้าอ้างว่ายังไม่มีเงินจ่ายเนื่องจากโรงงานไฟไหม้ค่ะ ผ่านมา8เดือนแล้วและตลอดระยะเวลาแปดเดือนนี้ทางโรงงานจ่าย 75%ให้แต่คืออยากทราบว่าหลังจากเลิกจ้างเค้าจะไม่จ่ายและต้องรออีกหลายเดือน จะเป็นการเสียหายในการเลิกจ้างหรือไม่ค่ะ
                   4. แบบนี้สามารถฟ้องร้องได้ไหมค่ะ และต้องทำอย่างไรบ้าง
                   5.ถ้าพรุ่งนี้เราไม่เซ็นสัญญาเลิกจ้างเราจะยังได้เงิน 75%อยู่ไหมค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอถามเรื่องเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 12:53:58 am »
อืมม...ไม่แน่ใจว่าตอบคำถามในวันนี้จะทันการณ์หรือไม่ และไปเซ็นต์ใบลาออกแล้วหรือยัง..เอาเป็นว่าตอบช้าดีกว่าไม่ตอบล่ะครับ และขอตอบคำถามตามข้อเเลยดังนี้ครับ

1.   เงินชดเชยต้องจ่ายภายในกี่วันค่ะคือกลัวบริษัทเบี้ยวค่ะ
ตอบ ต้องจ่ายภายใน ๗ วัน ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๑ มาตรา ๙ วรรค ๒ ครับ

2.   เค้าแจ้งล่วงหน้า1งวดการจ่ายเงินแล้วถือเป็นการบอกกล่าวล่วงหน้าหรือยัง
ตอบ น่าจะถูกต้องแล้วครับ หลักกฎหมายคือ ต้องแจ้งล่วงหน้าเมื่อถึงหรือก่อนจะถึงกำหนดจ่ายค่าจ้างคราวหนึ่งคราวใดเพื่อให้มีผลในคราวถัดไป ตามมาตรา ๑๗ ครับ

3.   เค้าอ้างว่ายังไม่มีเงินจ่ายเนื่องจากโรงงานไฟไหม้ค่ะ ผ่านมา8เดือนแล้วและตลอดระยะเวลาแปดเดือนนี้ทางโรงงานจ่าย 75%ให้แต่คืออยากทราบว่าหลังจากเลิกจ้างเค้าจะไม่จ่ายและต้องรออีกหลายเดือน จะเป็นการเสียหายในการเลิกจ้างหรือไม่ค่ะ
ตอบ ก็น่าเห็นใจนายจ้างอยู่เหมือนกันนะครับ ที่ต้องแบกรับภาระจ่ายค่าจ้างให้กับลูกจ้างในขณะที่ไม่สามารถผลิตสินค้าได้ และการเลิกจ้างด้วยเหตุนี้ถ้าไม่มีเหตุผลอื่นก็เป็นการเลิกจ้างโดยไม่เลือกปฎิบัติจึงเป็นการเลิกจ้างที่เป็นธรรมแล้วครับ ส่วนระยะเวลาที่รอเพื่อรับค่าชดเชยในระหว่างนี้ก็คงต้องหางานใหม่ทำล่ะครับ

4.   แบบนี้สามารถฟ้องร้องได้ไหมค่ะ และต้องทำอย่างไรบ้าง
ตอบ ถ้านายจ้างไม่จ่ายค่าชดเชยให้ก็ดำเนินการได้สองแนวทาง คือยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน (ไปเขียนคำร้อง คร.๗) หรือไปฟ้องศาลแรงงาน เพื่อบังคับให้นายจ้างจ่ายก็ได้เหมือนกันครับ ถ้าไปร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน ก็ไวหน่อย แต่ถ้าไม่ศาลก็อาจจะประมาณครึ่งปีครับ

5.ถ้าพรุ่งนี้เราไม่เซ็นสัญญาเลิกจ้างเราจะยังได้เงิน 75%อยู่ไหมค่ะ
ตอบ คำถามไม่ค่อยเครียร์ครับ พยายามทำความเข้าใจคำว่า “เซ็นต์สัญญาเลิกจ้าง” หมายความว่าอย่างไร..เอาเป็นว่าเดาเอาละกันครับว่าผู้ถามต้องการถามว่า หากยังไม่มีการเลิกจ้างยังจะได้รับเงินร้อยละ ๗๕ ของค่าจ้างอยู่หรือไม่? ก็ตอบว่า ยังคงได้รับอยู่จนกว่านายจ้างจะมีหนังสือเลิกจ้างเราละครับ แต่ทั้งนี้ เราต้องไม่ไปเซ็นต์หนังสือขอลาออกเองนะครับ มิเช่นนั้น คดีพลิก เราจะไม่ได้อะไรเลย เพราะเราเป็นฝ่ายบอกเลิกสัญญาเองครับ

ทนายพร

Vilitrosy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 03:26:36 pm »
เลิกจ้างได้ด้วยหรอครับ แบบนี้แย่เลย

Sodata

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 06:18:47 pm »
ถ้าเลิกจ้างเราจะได้รับค่าชดเชยน่ะครับ