18/04/24 - 15:07 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตำปรึกษาเรื่องการไม่ผ่านโปรหน่อยค่ะ  (อ่าน 5199 ครั้ง)

tra

• Newbie
  • *
คือมีพนักงานใน Line ผลิตท่านหนึ่ง ทำงานมาแล้วประมาณ 2 เดือนกว่าๆ เกิดอุบัติเหตุในขณะการปฏิบัติงานทำให้นิ้วหักและไปหาหมอที่โรงพยาบาล แต่ ณ. เวลาที่เกิดอุบัติเหตุเป็นเวลาประมาณ 19.25 ซึ่งใกล้เวลาเลิกงาน (เลิกงานเวลาประมาณ 19.30) วันที่เกิดอุบัติเหตุไม่มีหัวหน้างานคนไทยปฏิบัติงงานและหัวหน้าคนต่างชาติพูดอังกฤษไม่ได้ ส่วน จป เลิกงาน 17.30 พนังงานเลยไปโรงบาลด้วยตัวเอง ไม่ได้ทำการแจ้งใครเพราะไม่มีใครให้แจ้งส่วนหัวหน้าคนต่างชาติก็พูดอังฤษไม่ได้จะหาล่ามก็หาไม่เจอมันฉุกเฉินมาก พอวันต่อมาผู้จัดการคนต่างชาติได้ทำการประเมินให้พนักงานไม่ผ่านโปรโดยตอนแรกให้ใบเปล่ามาแล้วให้เซนแล้วบอกว่าเซนไปเถอะใบผ่านโปร พนักงานจึงได้ทำการเซน แล้ว HR ก็เรียกคุยบอกว่าไม่ผ่านโปรนะทั้งๆที่พนักงานยังนิ้วเจ็บและอาจถูกตัดนิ้วถ้าเลือดยังคงไหลไม่หยุดตอนนี้ยังเสี่ยงอยู่ เหตุผลตอนแรกที่บอกว่าไม่ผ่านโปรเพราะ คุยกันในขณะทำงานทำให้เกิดอุบัติเหตุ และไม่แจ้งใครไปโรงบาลกันเอง หลังจากนั้นเค้าก็เรียกคุยอีกครั้งโดยให้เซนเอกสารใหม่ มีแค่บอกว่าต่อโปร 30 วัน   ถ้าเกิดพนักงานไม่ผ่านโปรจะเรียกค่าเสียหายอะไรได้บ่างค่ะ

ถ้าผู้จัดการให้ไม่ให้ผ่านโปรในขณะที่พนักงานยังคงเจ็บนิ้วอยู่จะเรียกร้องค่าเสียหายได้ไหม

สงสารพนักงานมากแต่เราก็ไม่รู้จะช่วยยังไงดี

soccerboy

• Newbie
  • *
Re: ขอตำปรึกษาเรื่องการไม่ผ่านโปรหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 04:09:41 pm »
ทนายอยู่ไหน มาช่วยตอบด้วยครับ เคยโดนงี้เหมือนกัน :'(
ไปเที่ยวกันมั้ย ไปเตะฟุตบอลกัน ไปตับ ตับ ตับ เดี๋ยวพี่จะพาไปกินตับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอตำปรึกษาเรื่องการไม่ผ่านโปรหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 12:59:04 am »
ตอบ ผู้ถามคงจะเป็นหัวหน้างานอ่ะนะครับ ดูจากสำนวนที่เขียนถามมาก็พอจะเดาได้ว่าคุณเป็นคนที่เห็นความอยุติธรรมไม่ค่อยได้ เจอคนที่ถูกกระทำแล้วอยากจะช่วยใจจะขาด อยากพูด อยากเถียง แต่ทำอะไรไม่ได้ คงจะประมาณนี้ ดีแล้วครับ ทำดีต่อไป และใช้หลักบริหารการเป็นหัวหน้างานแบบพระคุณมากกว่าพระเดช วันต่อไปภายภาคหน้าลูกน้องจะรักท่านและทำงานให้ท่านแบบถวายหัวเลยอ่ะ.....(เยอะแระทนายยยยย!!!)

ตอบคำถามเลยดีกว่า...กรณีอย่างนี้เห็นได้ชัดว่านายจ้างไม่ผ่านโปร (probation) เนื่องจากนายจ้างไม่อยากจ้างเพราะไม่อยากเป็นภาระหรืออาจจะทำงานให้นายจ้างได้ไม่เต็มที่

ดังนั้น การที่นายจ้างอ้างว่าไม่ผ่านการทดลองงานโดยไม่มีเหตุผลอันสมควรแล้วเลิกจ้าง จึงเป็นการเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมตามพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.2522 มาตรา 49 ครับ สามารถฟ้องศาลขอให้นายจ้างรับกลับไปทำงานหรือจะเรียกค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ครับ

ซึ่งที่เล่ามานั้นก็น่าจะมีความชัดเจนในระดับหนึ่งแต่ปัญหาของลูกจ้างที่จะไปเรียกร้องสิทธิในทางศาลก็คือหาพยานบุคคลค่อยข้างยาก แต่เครสนี้ไม่ยากครับ หลักฐานมันประจักษ์อยู่ทนโท่ และนายจ้างอาจจะถูกผู้พิพากษาดุเอาก็ได้ ฐานมีจิตใจ(เหี้ย ม ม ม ม ม) ไม่มีมนุษยธรรมอ่ะครับ

ในเบื้องต้นอย่าลืมให้ลูกจ้างใช้สิทธิรักษาด้วยกองทุนเงินทดแทนนะครับเพราะสิทธิประโยชน์จะได้มากกว่าสิทธิประกันสังคมและหากท้ายที่สุดต้องตัดอวัยะบางส่วนทิ้งไปก็จะมีสิทธิได้รับเงินทดแทนจากกองทุนด้วยนะครับ และหากมีอะไรจะให้ช่วยเหลือติดต่อมาได้นะครับ เครสอย่างนี้พร้อมช่วยเต็มที่ครับ

ทนายพร