19/04/24 - 10:37 am

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการจ้างงานอย่างนี้ ขัดต่อกฎหมายหรือไม่ครับ  (อ่าน 7121 ครั้ง)

RRT

• Newbie
  • *
สวัสดีครับมีเรื่องรบกวนอยากสอบถามดังนี้ครับ

ถ้าเราเปิดเป็น บริษัทขึ้นมา (สนญ และ รง. อยู่ที่เดียวกัน)
โดย รง. หน้าที่ผลิตสินค้าเพื่อนำออกไปขาย มีพนักงานประมาณ 10 คน
พนักงานส่วน รง. เป็นพนักงานประจำจ่ายเงินเดือน ตามปกติ

ส่วนการขายนั้น
เราไปเช่าสถานที่ขายสินค้า หลายๆที่ใน กทม. (ประมาณ 5 ที่)
โดยแต่ละที่ ก็จะจ้างคนมาขายของ ประมาณ 1-2 คน (พนักงานเหล่านี้ ไม่ได้เข้ามาที่ รง. เลย)
แล้วเดือนนึงก็มาสรุปดูกันว่าแต่ละคนขายได้เท่าไหร่ แล้วก็จ่ายเงินไปตามมากน้อย
โดยตอนจ่ายเงินพนักงานขายเหล่านี้ เราออกเอกสาร ภงด.3 เพื่อ หัก 3% ส่ง สรรพกรด้วย
เนื่องจากไม่ถือว่าเป็น พนักงานประจำของ บริษัท สามารถทำได้หรือไม่หรือขัดต่อ กฎหมายแรงงานหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ตอบ – สรุปก็คือ มีโรงงานผลิตแล้วไปตั้งบูทขายของตามที่ต่างๆ โดยคนขายก็ไปจ้างมาเป็นแม่ค้าโดยแบ่งส่วนแบ่งจากการขาย
ต้องทำความเข้าใจเรื่องสัญญาก่อนว่า ในเรื่องแรงงานนั้น มีสัญญาอยู่สองประเภทคือ “จ้างแรงงาน” กับ “จ้างทำของ”

จ้างแรงงาน สาระสำคัญคือ ต้องมี “นายจ้าง” กับ “ลูกจ้าง” และต้องมีการจ่ายค่าจ้างตลอดระยะเวลาที่ทำงาน โดนไม่ต้องพิจารณาจากผลสำเร็จของงาน และนายจ้างมีอำนาจบังคับบัญชาหรือลงโทษทางวินัยได้หากลูกจ้างกระทำผิดโดยอยู่ภายใต้ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานและกฎหมายแรงงาน

ส่วนสัญญาจ้างทำของ จะมี “ผู้ว่าจ้าง “ และ “ผู้รับจ้าง” ถ้าให้อธิบายแบบชาวบ้านก็คือ คนรับจ้างทั่วไป เช่น เหมารถ , จ้างซ่อมรถ , จ้างทำบ้าน ฯลฯ โดยสัญญาลักษณะนี้จะดูที่ผลสำเร็จของงานเป็นสำคัญ และส่วนใหญ่แล้วจะจ่ายค่าจ้างตอนงานเสร็จ หรือจะจ่ายตามที่ตกลงกัน ที่สำคัญ ผู้ว่าจ้างไม่มีอำนาจบังคับบัญชานั้นเอง และผู้รับจ้างไม่ต้องอยู่ภายใต้ระเบียบข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน แต่จะอยู่ภายใต้ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชครับ

ตอบคำถามเลย
ถ้าไม่ได้จ่ายเป็นค่าจ้างแต่จ่ายเป็นเปอร์เซ็นต์ที่ขายได้ ก็จะเป็นสัญญาจ้างทำของครับ แต่ถ้ามี การจ่ายค่าจ้างในจำนวนแน่นอน มีการลงเวลาทำงาน , ลาทุกประเภทต้องขออนุญาต และสามารถลงโทษได้กรณีที่ทำผิด ก็จะกลับกลายเป็นจ้างแรงงานทันทีครับ

ก็ลองไปพิจารณาเอาครับว่ากรณีของผู้ถามเข้าองค์ประกอบตามสัญญาจ้างแรงงานหรือจ้างทำของครับ

ทนายพร

RRT

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

จากข้อมูลี่ได้ ของผมก่ำกึ่ง แต่แนวโน้มออกไปางแบบแรกมากกว่า (นายจ้าง-ลูกจ้าง)
คือมีเวลาเข้างาน แต่เป็นตามเวลา ของห้าง ที่ห้างแต่ละที่จะเปิดและปิด ไม่เหมือนกัน
แต่ก็มีการบังคับบัญชากันอยู่บ้าง เพราะถ้าวันหยุด ต้องแจ้งให้เราทราบ เพื่อว่าเราจะได้หาคนอื่นมาขายแทน

คือก่อนหน้าที่จะจดบริษัท เราก็จ่ายกันเป็นเงินสดๆ(โดยไม่มีเอกสารใดๆ) ตอนสรุปยอดขายสิ้นเดือน(จ่ายแบบนี้มาหลายปีแล้ว)
ช่วงหลังๆ ก็เริ่มเปลี่ยนเป็นโอนเข้าบัญชีครับ

แต่ก็มีเงิน การันตีอยู่ส่วนนึง เหมือนเป็นเงินเดือน ซึ่งแต่ละคนจะมีเงินได้ การันตี ไม่เท่ากัน
และรายได้อีกส่วนนึงที่ เพิ่มเติมจาก เงินการันตี ก็คือค่า คอมมิสชั่นจากการขาย ครับ

เลยสับสนและงงๆ ว่าจะเอาอย่างไรดี กรณีนี้ถ้าเราจะยังทำแบบ สัญญาจ้างทำของ(คล้ายๆของเดิมี่กำลังทำอยู่) จะผิด กม. หรือไม่ครับ

ส่วนพนักงานขายที่ประชุมกันเค้าบอกยังไงก็ได้ เค้าไม่ ซีเรียส

ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อ๊ะ..เริ่มเห็นเค้ารางว่าจะเป็นสัญญาจ้างแรงงานละทีนี้..

อย่างนี้ครับ..ถ้าองค์ประกอบมีการบังคับบัญชา และมีการจ่ายเงินให้จำนวนแน่นอน (เงินการันตี) และหากขายได้ก็จะได้ค่าคอมมิชชั่น กรณีอย่างนี้ถือว่าเป็นสัญญาจ้างแรงงาน เพราะการจ่ายเงินก็เพื่อตอบแทนการทำงาน เคราะห์ซ้ำกรรมหนัก ถ้าเงินที่การันตีที่จ่ายนั้น น้อยกว่าวันละสามร้อยบาท ก็จะผิดกฎหมายเรื่องอัตราค่าจ้างขั้นต่ำอีกดอกด้วยนะครับคราวนี้

ถ้าถามว่าจะเอางัยดี.....อืมมม...

ก็ต้องตอบว่า ทำให้ถูกต้องตามกฎหมายก็สิ้นเรื่องครับ

หมายความว่า

หากจะเป็นจ้างแรงงาน ก็กำหนดข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน เงื่อนไขการทำงาน วันเวลาทำงาน ค่าจ้าง ฯลฯ ให้เป็นเรื่องเป็นราว เพียงเท่านี้ก็จะสบายใจด้วยกันทุกฝ่าย

หรือหากจะให้เป็นสัญญาจ้างทำของ ถ้าลูกจ้างไม่ซีเรียส (จริงป่ะ) ก็จะต้องผ่อนปรนเรื่องการบังคับบัญชาหรือการให้คุณให้โทษ แต่เป็นการขอร้องกันให้ช่วยกันทำยอด และเงินการันตีก็ต้องตัดออกไป เเต่ไปเพ่ิมเงินที่ยอดขายเพียงอย่างเดียว เพียงเท่านี้ก็เรียบร้อย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องได้รับความยินยอมพร้อมใจจากลูกจ้างก่อนนะครับ

ซึ่งที่แนะนำทั้งสองช่องทางนี้ ถูกต้องตามกฎหมายแล้วครับ...ฟันนนนโธงงงงงง....

ทนายพร

RRT

• Newbie
  • *
ขอบคุณ ท่านทนายพร มากครับ

สำหรับคำตอบเป็นประโยชน์มาก
จะได้มีแนวทางการ บริหารและทำงานต่อไป
พอดีกำลังจะจดเป็นบริษัท ประมาณต้นปีหน้าครับ
เลยกำลังหาข้อมูล เพื่อี่จะได้ไม่ผิดกฎหมายโดยไม่ตั้งใจ

ขอบคุณครับ

Sakurai

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ