29/03/24 - 05:43 am

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสัญญาสินเชื่อเงินกู้ครับ  (อ่าน 3869 ครั้ง)

foxriver

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

สัญญาสินเชื่อเงินกู้ (ผมเรียกตามหัวเอกสาร)ครับ
...เมื่อวันที่10/7/59ผมไปผ่อนสินค้าไอที1ชิ้นจำนวนเงิน9000กว่า ผ่อน12เดือน ทำสัญญาที่ร้านเสร็จผมก็ได้กระดาษก็อปปี้สีชมพูมา1แผ่น ผมลืมถามไปว่าผมต้องชำระวันไหน เนื่องจากวันนั้นคนเยอะและเจ้าหน้าที่มีแค่2คน แต่ในกระดาษมีช่องที่เขียนไว้ว่า ชำระงวดแรก 2/_/_ ซึ้งไม่มีการระบุเดือนและปี ผมเลยเข้าใจว่าเองว่าน่าจะเป็นเดือนถัดไป จนเมื่อวันที่28/7/59 มีสายโทรเข้ามาโทรมาจากร้านคอมพิวเตอร์ แล้วถามว่าคุณชื่อนี้ใช่มั้ย แล้วบอกต่อว่าเอกสารของผมตีกลับให้ผมเข้าไปเซ็นเอกสารให้ใหม่ โดยนัดวันให้ผมเข้าไป ผมเลยถามต่อว่า "มันเกิดจากอะไรครับเอกสารถึงได้ตีกลับ" เค้าตอบอะไรมาซักอย่างไทยคำ อังกฤษคำ แล้วบอกให้ผมช่วยมาเซ็นเอกสารอย่างเดียว
ปัญหาของผมคือ ผมทำงานต่างจังหวัด
คำถาม 1. ผมมอบอำนาจให้ใครไปแทนได้มั้ย
         2. ถ้าเอกสารไม่ผ่านแล้วทางร้านจะให้ผมทำเรื่องต่อทำไมอะครับ(ขายของให้ผม)
         3. ถ้าผมไม่ไปเซ็นเอกสารใหม่ภายในวันที่กำหนดทัน จะถือว่าผมลักทรัพย์มั้ยครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสัญญาสินเชื่อเงินกู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:42:08 pm »
ถามมาเป็นข้อก็จะตอบเป็นข้อเลยครับ...

ตอบข้อ ๑. ปกติการทำนิติกรรมสัญญาต่างๆก็สามารถมอบอำนาจตัวแทนให้กระทำได้ โดยต้องทำหนังสือมอบอำนาจและติดอากรแสตมป์ให้ถูกต้อง โดยถ้ามอบให้จัดการสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็ติดอากรแสตมป์ ๑๐ บาท แต่ถ้ามอบให้จัดการมากกว่านั้น ก็ติดอากรแสตมป์ ๓๐ บาทครับ โดยถ้าคุณจะมอบอำนาจให้ผู้อื่นไปทำแทนก็ต้องทำหนังสือมอบอำนาจพร้อมกับสำเนาบัตรประชาชนทั้งผู้มอบอำนาจและรับมอบไปให้เรียบร้อยเพียงเท่านี้ก็เสร็จสิ้นแล้วครับ

ตอบข้อ ๒. อืม...ทนายก็ไม่รู้สินะ..ว่าให้ทำเรื่องต่อทำมัย..!! เอาเป็นว่าข้อนี้เดาเอาละกันครับว่า เนื่องจากการทำสัญญาไม่ครบถ้วนสมบูรณ์โดยฝ่ายขายหรือเจ้าหน้าที่การตลาด พอส่งเรื่อง( App ) เข้าไปที่สำนักงานใหญ่เพื่อขออนุมัติ แต่เห็นเอกสารไม่ถูกต้องไม่ได้ลงวันที่, เซ็นต์ไม่ครบ หรือ ฯลฯ สำนักงานใหญ่จึงให้ฝ่ายขายมาดำเนินการให้ถูกต้อง เค้าจึงโทรหาคุณงัย เพื่อจัดทำให้ถูกต้องจะได้ไม่โดนตำหนิจากเจ้านาย...ประมาณนี้มั๊ง...

ตอบข้อ ๓. ไม่ถือเป็นลักทรัพย์หรอกครับ เพียงแต่คุณก็จะถูกเรียกทรัพย์คืน ผมว่าทางออกเรื่องนี้ไม่ยากครับ คุณอาจนัดหมายวัน,เวลาที่ตรงกันระหว่างคุณกับฝ่ายขายเพื่อมาเซ็นต์สัญญากันใหม่ หรือถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็นัดซะคนละครึ่งทาง ก็จะได้สบายใจด้วยกันทุกฝ่าย หาไม่แล้ว ฝ่ายขายอาจถูกให้ออกจากงานฐานปฎิบัติหน้าที่บกพร่องซึ่งก็คงจะสร้างความไม่สบายใจให้กับคุณไม่น้อย(ทนายเดาเอานะ) และคุณก็จะไม่ได้ใช้ทรัพย์ที่ซื้อไปเพราะอาจถูกเรียกทรัพย์คืน ซึ่งฝ่ายขายก็คงไม่สบายใจที่ไม่ได้ขายของให้คุณและไม่ได้ค่าคอมมิชชั่น(ทนายเดาเอานะ..อิอิ)

ทนายตอบตามที่ถามมาเป็นข้อๆทั้งข้อกฎหมายและข้อคิดเห็นแล้วนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ไตร่ตรองเอาที่สบายใจครับ

ทนายพร

foxriver

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสัญญาสินเชื่อเงินกู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 05:47:04 pm »
ขอบคุณมากครับอาจารย์