24/04/24 - 18:24 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถชนคนตาย  (อ่าน 5587 ครั้ง)

ืีืืnu

• Newbie
  • *
ขับรถชนคนตาย
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 10:26:22 am »
เนื่องจากญาติขับรถชนคน เจ็บไปอยู่ รพ. อาทิตย์กว่าเสียชีวิต รถเป็นบริษัท ตัวขับรถวิ่งงานคนตายเดินข้ามถนนในเวลกลางคืน บริษัทได้มีประกัน
ไปเยี่ยมคนตาย 2 ครั้ง ญาติผู้เจ็บไม่เอาความ ซึ่งขนขับเป็น พนง. ก็ไม่ค่อยมีเงิน โดย ตร.ร้อยเวรติดต่อมาให้เข้าไปเครีย์ ไม่ได้ไปเพราะกลัวไม่มีเงินจ่าย
ซึ่งกรณีนี้ ผู้ขับหรือเจ้าของรถต้องจ่ายครับ และหากผู้ขับไม่มีเงิน๙ึ่งต่อเดือนก็ชักหน้าไม่ถึงหลังอยู่แล้วครับ จะทำยังไง เพราะร้อยเวรโทรมาว่า ไม่ยอมเข้าไปคุยจะไม่คุยด้วยแล้วล่ะ .  จะทำยังไงดีครับ.

banktayna

• Newbie
  • *
Re: ขับรถชนคนตาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 04:11:04 pm »
รอครับ อยากรู้เหมือนกันในกรณีนี้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขับรถชนคนตาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 04:21:24 pm »
 ต้องขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตและผู้ที่ได้รับผลกระทบทุกคนเลยนะครับ ซึ่งอุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิด เมื่อเกิดขึ้นมาแล้วก็ต้องแก้ไขปัญหาต่อไป
จากคำถาม ใครจะต้องเป็นคนจ่าย?

อย่างนี้ครับ ประเด็นแรกต้องพิจารณาว่าฝ่ายใดเป็นฝ่ายผิด หรือเป็นเหตุสุดวิสัย ซึ่งต้องพิสูจน์ว่า คุณขับรถด้วยความระมัดระวังอย่างเต็มที่แล้ว และคนทั่วไปถ้ามาเจอเหตุการณ์แบบนี้ก็ต้องชนคนนั้นเหมือนกัน กรณีอย่างนี้ก็ยกเป็นข้อต่อสู้ได้ครับ แต่อย่างไรก็ตามในทางกฎหมายสันนิฐานว่าคุณขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตครับ

ประเด็นต่อมา ใครเป็นต้องจ่าย กรณีอย่างนี้ ถือว่าลูกจ้างทำงานให้นายจ้าง นายจ้างต้องร่วมรับผิดชอบกับลูกจ้างด้วย  โดยประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 425    ได้บัญญัติไว้ว่า "นายจ้างต้องร่วมรับผิดกับลูกจ้าง ในผลแห่งละเมิด ซึ่งลูกจ้างได้กระทำไปในทางการที่จ้างนั้น"
นอกจานี้แล้ว ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 426 ยังได้บัญญํติต่อไปอีกว่า นายจ้างซึ่งได้ใช้ค่าสินไหมทดแทนให้แก่บุคคลภายนอก เพื่อละเมิดอันลูกจ้างได้ทำนั้น ชอบที่จะได้ชดใช้จากลูกจ้างนั้น หรือในทางกฎหมายเขาเรียกว่า นายจ้างมีสิทธิไล่เบี้ย ล่ะครับ
สรุปก็คือ ในการจ่ายเงินให้กับผู้เสียหายหรือคนตาย นายจ้างกับลูกจ้างต้องร่วมกันรับผิดชอบ และถ้านายจ้างเป็นผู้จ่ายไปเต็มจำนวนก็มีสิทธิไล่เบี้ยกับกับลูกจ้างได้ เว้นแต่ต่อสู้ตามประเด็นแรกคือเป็นเหตุสุดวิสัยครับ

และกรณีที่พนักงานสอบสวนเรียกไปก็ไม่ต้องหลบหนีครับ ให้ไปพบพนักงานสอบสวนและให้ปากคำและยกเหตุเรื่องสุดวิสัย ท้ายที่สุดพนักงานสอบสวนอาจจะมีคำสั่งไม่ฟ้องก็ได้นะครับ ซึ่งจะเป็นผลดีกับคุณและนายจ้างอย่างที่สุดครับ

ทนายพร