28/03/24 - 16:05 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ให้ลาออกแล้วสมัครใหม่  (อ่าน 5939 ครั้ง)

YimSyam

• Newbie
  • *
ให้ลาออกแล้วสมัครใหม่
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:47:23 pm »
การที่บ.ให้เราเซ็นต์ใบลาออกแล้ว เขียนใบสมัครใหม่ทุกๆปี เป็นเรื่องปกติที่ทุกบ.ทำกันรึเปล่าครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ให้ลาออกแล้วสมัครใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 10:35:02 am »
เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าอันนี้ทนายตอบไม่ได้ครับ
แต่ประเด็นก็คือ การให้ลาออกแล้วสมัครใหม่ เป็นการเลี่ยงข้อกฎหมายของนายจ้างเพื่อเอาเปรียบลูกจ้างเรื่องอายุงานครับ
และที่สำคัญการเขียนใบลาออกแล้วไปเขียนใบสมัครใหม่ นี่คือการขอยุตินิติสัมพันธ์ของฝ่ายลูกจ้างต่อนายจ้างเอง ซึ่งส่งผลให้สิทธิประโยชน์ต่างๆที่ควรจะได้รับสูญสิ้นไปด้วยครับ
ทนายพร

YimSyam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 10:27:41 am »
แต่ใบสมัคร ลงท้ายว่าลูกจ้างจะไม่มีสิทธิ์เรียกตอบแทนจากนายจ้างได้ แบบนี้ถือเป็นโมฆะหรือปล่าวครับ ถ้าใช่แล้วใบลาออกเนี่ยจะมีผลหรือปล่าวครับ..  ซึ่งตอนนี้ทานงานเข้าสู่ปีที่แปดแล้วครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 12:46:21 am »
แต่ใบสมัคร ลงท้ายว่าลูกจ้างจะไม่มีสิทธิ์เรียกตอบแทนจากนายจ้างได้? เป็นหนังสือลาออกหรือเปล่าครับ ที่มีข้อความดังกล่าวนี้??(ทนายงง ว่า ใบสมัครมีคำลงท้ายอย่างนี้ด้วยหรา..มีทำมัย? เพื่ออะไร?)

เอาเป็นว่า ข้อแนะนำสำหรับเครสนี้ก็คือ
๑. ทำงานต่อไปตามปกติ
๒. ไม่ต้องเขียนใบลาออก
๓. หากนายจ้างไม่พอใจให้นายจ้างทำหนังสือเลิกจ้างมา
๔. ถ้านายจ้างเลิกจ้างคุณจริง คุณมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชย,ค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม โดยนับอายุงานต่อเนื่อง(๘ปี) ถึงแม้ว่าตลอดระยะเวลา ๗ ปี คุณได้เขียนใบลาออกก็ตาม

ทนายพร

YimSyam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 09:26:55 am »
ขอบคุณครับ