25/04/24 - 15:22 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนทำร้ายร่างกาย  (อ่าน 7341 ครั้ง)

สมคิด โกศล

• Newbie
  • *
โดนทำร้ายร่างกาย
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 07:04:18 am »
ผมโดนเพื่อนทำร้ายร่างกาย  เพราะเถียงกัน  แต่ทางโรงงานบอกเป็นการ ทะเลาะวิวาทมีโทษ คือให้ออกทั้งคู่ ผมอายุ 48 ปีแล้วลูก
ยังเล็ก ผมจะทำยังไงดีครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนทำร้ายร่างกาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 10:54:35 am »
ก็น่าเห็นใจนะครับ

แต่ก่อนอื่นขอทำความเข้าใจก่อนครับว่า "ทะเลาะวิวาท" กับ "ทำร้ายร่างกาย" มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ

อันว่าทะเลาะวิวาท หมายถึง การสมัครใจเข้าโต้เถียงกันด้วยวาจา  การด่าทอกันไปมาระหว่างคู่วิวาท หรืออาจมีการลงไม้ลงมือต่อกัน ไม่สำคัญว่าฝ่ายใดจะเริ่มก่อน เช่นนี้ถือเป็นการทะเลาะวิวาทแล้วครับ

ส่วนทำร้ายร่างกาย หมายถึง  การกระทำของบุคคล คนหนึ่งได้กระทำต่ออีกคนหนึ่ง ถึงขั้นที่ผู้ถูกทำร้ายได้รับอันตรายแก่กายหรือจิตใจ ซึ่งจะเห็นว่า ผู้ถูกทำร้ายไม่ได้มีการตอบโต้ กรณีอย่างนี้ เรียกว่าทำร้ายร่างกายครับ

ประเด็นต่อไปคือ ต้องพิจารณาว่า กรณีของคุณนั้นเข้าเหตุทะเลาะวิวาทหรือทำร้ายร้างกาย เมื่อได้ข้อยุติแล้ว ก็ไปเปิด "ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน" ว่า กรณีทะเลาะวิวาท มีโทษทางวินัยสถานใด หรือ การทำร้ายร่างกาย จะได้รับโทษทางวินัยหรือไม่ เพียงใด ซึ่งเรื่องนี้ต้องดูที่ข้อบังคับฯเป็นสำคัญครับ

และหากจับยามสามตาแล้วเห็นว่าเราเป็นฝ่ายถูกทำร้าย แต่บริษัทกลับมาเลิกจ้างเราโดยที่เราไม่ได้ทำผิด คุณก็มีสิทธิที่จะเรียกร้องสิทธิตามกฎหมายได้ เช่น เรียกเงินค่าชดเชย สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า ค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม เป็นต้น

ทนายพร