29/03/24 - 04:43 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาท่านทนายพรครับ เกี่ยวกับคดีลักทรัพย์  (อ่าน 4963 ครั้ง)

อาทิตย์ ไตรอุโภค

• Newbie
  • *
คือเรื่อง มีอยู่ว่า กระปุกออมสินในห้องนอนของผมกับภรรยาที่ตังใจเก็บมาทั้งปีเพื่อเป็นทุนให้ลูกสาว ได้หายไปครับ ในกระปุกออมสินมีเงินประมาณไม่ต่ำกว่า 40,000 บาท สงสัยว่าจะเป็นน้องชายของแฟนเป็นคนขโมยครับ เพราะหน้าต่างไม่มีรอยงัด ต้องเปิดจากประตูเท่านั้น เพราะพวงกุญแจทั้ง 3 ห้อง จะอยู่ในพวงเดียวกัน แล้วจะมีแค่คนในบ้านเท่านั้นที่รู้ที่เก็บกุญแจ อีกทั้งยังเจอเศษของกระปุกออมสินในห้องของน้องชายแฟนด้วยครับ ต้องทำยังไงดีครับ ไปแจ้งความไว้กับตำรวจแล้ว บอกจะเข้ามาตรวจลายนิ้วมือที่ห้องก็ยังเงียบอยู่เลย รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอปรึกษาท่านทนายพรครับ เกี่ยวกับคดีลักทรัพย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 02:12:16 pm »
อืมม...เป็นเรื่่องในครอบครัวที่ลำบากใจพอสมควร เพราะอีกฝั่งก็ภรรยา และคู่กรณีก็เป็นน้องภรรยา ทำรุนแรงไปเดี๋ยวคุณแม่ยายมีสำสั่งเรียกลูกสาวเค้าคืนก็จะเป็นเรื่องอีก อิอิ อย่าคิดมากไม่อยากให้เครียดครับ  เอาเป็นว่าตอบตามคำถามเลยนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า เงินหายในบ้าน แล้วสงสัยว่าน้องเมียจะเป็นคนเอาไป จึงไปแจ้งความเพื่อหาคนผิด แต่ตำรวจก็เพิกเฉย
ข้อแนะนำก็คือ ให้ไปสอบถามที่โรงพักว่า คดีเรา ตำรวจคนใดเป็นผู้รับผิดชอบ เมื่อรู้แล้วก็เข้าไปถามไปพูดคุยถึงแนวทางการสืบสวนสอบสวน ซึ่งก็อาจจะได้ความกระจ่างและกรอบเวลาการทำงานก็ได้ครับ หรือหากตำรวจคนที่รับผิดชอบไม่สามารถให้คำตอบหรือสร้างความกระจ่างกับเราได้ ก็ให้ขอเข้าพบผู้กำกับสถานีตำรวจนั้นๆ เพื่อขอทราบความคืบหน้า หากผู้กำกับหรือหัวหน้ายังไม่สามารถให้คำถอบได้ก็แจ้งไปที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติหรือศูนย์ดำรงธรรม คดีของท่านก็จะรวดเร็วขึ้นครับ
หรือ หากอยากจะให้มีหลักฐานว่าได้มีการติดตามแล้ว ก็ให้ทำเป็นหนังสือไปสอบถามได้ครับ

ขอแนะนำของทนายก็คงจะมีประมาณนี้ครับ

ทนายพร