24/04/24 - 00:49 am

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาคดีแรงงานต่างด้าวด่วนครับ  (อ่าน 5144 ครั้ง)

Atiwat

• Newbie
  • *
เรียนปรึกษาทนายพรครับ ผมทำงานเป็นวิศวกรควบคุมโครงการให้บริษัทรับเหมาแห่งหนึ่งครับ มีโครงการก่อสร้างงานของทางราชการเล็กๆมูลค่า1.2ล้าน ทางบริษัทมอบหมายให้ผมดูแลโครงการนี้พร้อมกับช่างคุมงาน1คน ผมก็ดำเนินการผ่านบริษัทสั่งซื้อของและหาผู้รับเหมาค่าแรงช่วง ซึ่งได้ผู้รับเหมาช่วงเจ้านี้ถูกที่สุด เมื่อเริ่มงานเขาเอาคนต่างชาติปนกับคนไทยเข้ามา ผมก็พยายามขอบัตรแต่ด้วยความที่ดู3โครงการก็ไม่ได้ตรวจทุกวัน คนกระทั่งมีตำรวจมาจับคนงานไปได้ชุดนึงผิดกฎหมาย ผมจึงให้เงินเขาไปจ่ายตำรวจออกมา และผมก็ให้เขาไปทำเรื่องข้ามเขตทำงาน วันต่อมาคนงานมาทำงานต่อตามปกติ ผมจึงให้เขาทำแต่มี5คนที่มีบัตร ที่เหลือไม่ทำเพราะกลัวโดนจับ งานเร่งผมก็กดดันใก้ผู้รับเหมาช่วงไปหาคนมาเพิ่ม สุดท้ายเขาแอบใช้คนที่ผิดกฎหมาย ปรากฎเย็นนั้นโดนจับอีกรอบ เวลาผ่านมานานเกือบเดือน จนวันนี้ตกใจมากเพราะมีหมายเรียกตัวผู้ต้องหาครั้งที่1สางมาที่บริษัทเรียกผมไปพบพรุ่งนี้9โมงครับ ข้อหาตามแนบนี้. เราก็พนักงานทำงานจ้างงานในนามบริษัท แต่ทำไมเวลาโดนถึงโดนชื่อเราคนเดียว อดสงสัยไม่ได้ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนขอคำปรึกษาคดีแรงงานต่างด้าวด่วนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 12:01:26 pm »
ขออภัยอย่างยิ่งด้วยภารกิจที่มากมาย ทำให้มาตอบช้ามาก ไม่แน่ใจว่าจะทันเวลาหรือไม่ อย่างไร

(1)  การทำงานของแรงงานข้ามชาติ จะเกี่ยวข้องกับ พ.ร.บ.การทำงานของคนต่างด้าว พ.ศ. 2551 ซึ่งเป็นฉบับหลักๆที่ดูแลเรื่องนี้  ในกรณีงานก่อสร้างปัญหาที่พบตลอด คือ แรงงานข้ามชาติที่ยังไม่มี passport มีแค่บัตรสีชมพู จะต้องทำงานภายในพื้นที่เขต หรืออำเภอที่ขอขึ้นทะเบียนไว้เท่านั้น แต่ในทางปฏิบัติงานก่อสร้างต้องย้ายสถานที่ทำงานไปตามไซต์ก่อสร้างใหม่อยู่เรื่อย ๆ

ดังนั้นถ้าจะทำให้ถูกต้อง จะต้องไปขออนุญาตกับสำนักงานจัดหางานในพื้นที่นั้นๆอีกครั้ง ทำให้นายจ้างจึงมักหลีกเลี่ยงกลายเป็นข้อจำกัดว่าทำไมแรงงานข้ามชาติผิดกฎหมายยังดำรงอยู่ และถูกตำรวจเข้าจับกุมอยู่บ่อยครั้ง

(2) นายจ้างที่ลักลอบจ้างแรงงานข้ามชาติมีความผิดตาม พ.ร.บ.การทำงานของคนต่างด้าว พ.ศ. 2551 มีโทษปรับ 1 หมื่นถึง 1 แสนบาทต่อการจ้างแรงงานข้ามชาติ 1 คน ส่วนแรงงานข้ามชาติที่ลักลอบทำงานมีความผิดจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับตั้งแต่ 2 พัน ถึง 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

แต่หากแรงงานต่างด้าวยอมกลับประเทศต้นทางภายใน 30 วัน ให้เจ้าหน้าที่ลงโทษปรับและส่งกลับประเทศต้นทาง

(3) ในกรณีที่เล่ามา ถือว่าผู้รับเหมาค่าแรงช่วง เป็นนายจ้างตัวจริงที่มีความผิดในการใช้แรงงานข้ามชาติผิดกฎหมาย แต่สำหรับวิศวกรที่ควบคุมโครงการ เนื่องจากไม่เห็นเอกสารที่แนบมา คาดว่าน่าจะเป็นคนเซ็นสัญญาจ้างผู้รับเหมาค่าแรงช่วง ทำให้ถือได้ว่าเป็นผู้กระทำการแทนนายจ้าง

ซึ่งตำรวจจะมองว่า เรารู้เห็นในลักษณะเป็นตัวการหรือผู้สนับสนุนในการให้บริษัทรับเหมาค่าแรงใช้แรงงานข้ามชาติผิดกฎหมายร่วมด้วย ทำให้ตำรวจจึงเรียกวิศวกรในฐานะผู้กระทำการแทนนายจ้างในครั้งนี้ไปพบเพื่อสอบสวนเพิ่มเติมด้วย

โดยเป็นไปตามมาตรา 48 ในพ.ร.บ.การทำงานของคนต่างด้าว พ.ศ. 2551 ที่ระบุว่า ถ้านายจ้างไม่ปฏิบัติตามหนังสือสอบถามหรือหนังสือเรียกหรือไม่ยอมให้ข้อเท็จจริง หรือไม่ส่งเอกสารหรือหลักฐานแก่นายทะเบียนหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ โดยไม่มีเหตุอันควร จะถูกปรับไม่เกิน 10,000 บาท

เอาเป็นว่า ข้อแนะนำของทนายคือไปตามคำสั่งเรียก แล้วไปเจรจาความเพื่อหาทางออก และคราวหน้าก็จัดทำเอกสารหรือสัญญาจ้างผู้รับเหมาให้รัดกุมว่า ต้องไม่ทำแรงงานข้ามชาติที่ผิดกฎหมายมาทำงานในไซด์งานของเรา ก็จะเป็นการป้องกันปัญหาในเบื้องต้นได้ครับ

ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 02:38:12 pm โดย ทนายพร »