20/04/24 - 16:16 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานยักยอก ฉ้อฉล  (อ่าน 6217 ครั้ง)

TT

• Newbie
  • *
พนักงานยักยอก ฉ้อฉล
« เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 01:05:31 pm »
พนักงานบริษัทฯ ได้ยักยอกเงินบริษัทฯ ไป 50,000 บาท ทางเจ้าของบริษัทฯ ทราบเรื่อง แต่ไม่ได้แจ้งความ เพราะเห็นใจว่าทำงานกันมานาน 15 ปีกว่าๆ

แต่ทางเจ้าของได้ให้เขียนหนังสือยอมรับผิดในจำนวนเงินที่ยักยอกไป รวมทั้งเขียนเรื่องการหักเงินเดือนเพื่อจ่ายคืนในเงินจำนวนดังกล่าว

สอบถามว่า ถ้าในอนาคตพนักงานท่านนี้ยักยอกอีก บริษัทฯ สามารถให้ออกโดยไม่จ่ายค่าชดเชย 10 เดือนได้หรือไม่

บริษัทฯ ได้ให้เขียนหนังสือรับผิด และต้องทำจดหมายคาดทัณฑ์อีกหรือไม่

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: พนักงานยักยอก ฉ้อฉล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 03:09:17 pm »
การยักยอกทรัพย์เป็นความผิดอาญา และถือว่าเป็นความผิดร้ายแรงที่เลิกจ้างได้โดยไม่จ่ายค่าชดเชย
จากคำถามนี้ ก็ถือว่าบริษัทก็ใจกว้างดีนะครับ และขอชื่นชมน้ำใจ ที่ไม่เอาเรื่องเอาราว แต่ก็ได้ดำเนินการด้วยการหักเงินคืนจนครบจำนวน (อิอิ)
จากคำถาม "ถ้าในอนาคตพนักงานท่านนี้ยักยอกอีก บริษัทฯ สามารถให้ออกโดยไม่จ่ายค่าชดเชย 10 เดือนได้หรือไม่?"

หากยักยอกอีกก็คือการทำผิดอาญาอีก และเป็นความผิดร้ายแรง อันเป็นเหตุไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยได้ครับ

ส่วนจะทำหนังสือเตือนหรือภาคทัณฑ์หรือไม่ คงไม่ใช่ประเด็น เพราะถ้ายักยอกก็สามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยอยู่แล้วครับ

ก็เตือนสำหรับลูกจ้างที่มีหน้าที่เกี่ยวดองหนองยุ่งกับเงินกับทองของนายจ้างก็อย่าได้เผลอใจไปเอาเงินเขามาใช้ส่วนตัวนะครับ มิเช่นนั้นท่านจะเดือดร้อนอย่างแสนสาหัส ทั้งตกงาน และอาจถึงต้องติดคุกนะครับ เตือนกันๆ..เป็นห่วงๆ...

ทนายพร

Beedongjai

• Newbie
  • *
Re: พนักงานยักยอก ฉ้อฉล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 02:36:45 pm »
อ่านเเล้วได้ความรู้่มากเลย เป็นความรู้ใหม่สำหรับหนูเลยค่ะ