28/03/24 - 19:23 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องร้องคดีเลิกจ้างไม่เป็นธรรม  (อ่าน 6188 ครั้ง)

nat

• Newbie
  • *
ฟ้องร้องคดีเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
« เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 03:51:54 pm »
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่าจ้างทนายสืบพยานคดีเลิกจ้างไม่เป็นธรรมค่ะ
ตอนนี้ผ่านการไกล่เกลี่ยมาแล้ว และเตรียมขึ้นศาลสืบพยานเดือนกุมภานี้ โดยที่ผ่านมาดำเนินการเองไม่มีทนายค่ะ
แต่ศาลแนะนำให้หาทนายเพื่อสืบพยาน และน่าจะต้องถึงอุทรด้วยค่ะ
อีกไม่กี่วันก็ต้องขึ้นศาลแล้ว ต้องขอรบกวนให้คำแนะนำด้วยนะคะ  :'(

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฟ้องร้องคดีเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 03:01:52 pm »
ระบบศาลแรงงานไทย ใช้ระบบไต่สวน (ระบบไต่สวนคือการที่ศาลแสวงหาพยานหลักฐานเอง ถ้านึกไม่ออกว่าเป็นอย่างไร ให้นึกถึงละครเรื่องเปาบุ้นจิ้น) ซึ่งศาลแรงงานบางศาลก็ใช้ระบบไต่สวน แต่บางศาลผู้พิพากษาท่านก็ให้คู่ความได้ต่อสู้คดีอย่างเต็มที่ โดยเปิดโอกาสให้ทนายความซักถามพยานหรือซักค้านพยานอีกฝ่ายได้ แต่ข้อเท็จจริงคือ สายป่านแต่ละคนไม่เท่ากัน นายจ้างย่อมมีอำนาจในการจ่ายในการจ้างทนายความเพื่อให้ความช่วยเหลือและต่อสู้คดี แต่ฝ่ายลูกจ้างถูกเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชย หรือเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ย่อมที่จะเสียเปรียบเพราะไม่มีเงินที่จะไปว่าจ้างทนายให้ความช่วยเหลือและต่อสู้คดี ทำให้การเริ่มต้นคดีลูกจ้างมักจะเสียเปรียบ ที่กล่าวมาทั้งหมดก็คือระบบและสิ่งที่เกิดขึ้นจริงในสังคมประเทศไทยครับ

อย่างไรก็ตาม หากประสงค์จะรู้ว่าค่าว่าจ้างทนายความนั้น กี่บาท? คงตอบไม่ได้อยู่ที่ความยากง่ายของคดีครับ ต้องนำเอกสารหลักฐานที่มีทั้งหมดมานั่งคุยกับทนายถึงจะได้คำตอบครับ รวมทั้งระยะทาง , ระยะเวลาในการต่อสู้คดี ก็เป็นส่วนประกอบในการกำหนดค่าจ้างว่าความด้วยครับ เอาเป็นว่าหากต้องการทนายให้ความช่วยเหลือจริงๆโทรมาคุยกันก่อนครับ

ทนายพร

Beedongjai

• Newbie
  • *
Re: ฟ้องร้องคดีเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 02:35:18 pm »
เป็นความรู้ใหม่สำหรับหนูเลยนะค่ะเนี่ย

Raleigh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 10:59:34 am »
เหตุเกิดพราะอะไรหรอครับ