28/03/24 - 18:41 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องจะถูกเลิกจ้าง แต่ยังไม่มีความชัดเจน  (อ่าน 3766 ครั้ง)

Life_beer

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่งซึ่งอยู่ จ.อยุธยา โดยมีบริษัทแม่ถือหุ้นใหญ่อยู่ กทม.
วันที่ 12 ม.ค.60 ทางบริษัทแม่แจ้งว่า ได้ดำเนินการโครงการปรับปรุงหน่วยงาน และจะย้ายผม (เปลี่ยนบริษัท) ให้ไปอยู่ที่บริษัทแม่ที่ กทม. โดยสวัสดิการลดลง มีผลวันที่ 1 มี.ค.60
ซึ่งหากยินยอมย้ายให้เซ็นเอกสารยินยอมโอนย้าย หากไม่เซ็นทางบริษัทจะจ่ายชดเชยตามกฎหมาย (กรณีผมทำงานเกิน 3 ปีไม่เกิน 6 ปี ได้ 180 วัน)
ผมไม่เซ็นเอกสารเนื่องจากส่งผลกระทบกับชีวิตประจำวัน และยินดีรับเงินชดเชยดังกล่าว โดยแจ้งทางวาจาเนื่องจากในเอกสารไม่มีส่วนให้เซ็นปฏิเสธ ทางบริษัทแจ้งว่าจะส่งหนังสือเลิกจ้างให้

วันนี้คือ 1 ก.พ.60 ทางบริษัทยังไม่ส่งหนังสือแจ้งให้เลย ผมจึงไม่สามารถตอบรับเริ่มทำงานกับที่ใหม่ได้
และได้โทรสอบถามแรงงานจังหวัด แจ้งผมว่าหากทางบริษัทไม่แจ้งก็ต้องทำงานต่อไป หากถึงวันที่ 1 มี.ค.60 แล้วยังไม่ได้รับการแจ้งจากบริษัท หากต้องการชดเชยก็ค่อยฟ้องรองบริษัทเอา หรือหากต้องการไปที่ใหม่ให้ลาออกเอง

ผมจึงขอปรึกษาทนายพรว่า นอกจากนั่งรอชะตากรรมแล้ว สามารถดำเนินการอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ทนายให้คำปรึกษาได้ แต่จะถูกใจในคำแนะนำหรือไม่นั้น ก็เป็นอีกเรื่องนะครับ เพราะคำแนะนำของทนายพรตั้งอยู่บนหลักความเป็นจริง ไม่สร้างความฝันในอากาศ อันใหนสู้ได้ ก็จะบอกว่าสู้ได้ หรือถ้าสู้ไม่ได้ก็จะบอกแบบตรงไปตรงมา
กรณีปัญหาที่เล่ามานั้น ก็มีข้อแนะนำว่า "ให้รอ" เพราะทำอะไรตอนนี้ก็ไม่ได้ และคำแนะนำของเจ้าหน้าที่สวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน(ไม่ใช่แรงงานจังหวัด) นั้น ก็ได้แนะนำถูกแล้วครับ เนื่องจากในระหว่างนี้ นิติสัมพันธ์ความเป็นนายจ้าง-ลูกจ้างยังบังคับใช้อยู่ หากอยากออกไปทำงานที่ใหม่ก็ต้องลาออกเอง นั้นก็หมายความว่า ค่าชดเชยก็จะไม่ได้รับ เว้นแต่คุณจะไปคุยกับนายจ้างให้จ่ายให้ อันนี้ก็เป็นเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างคุณกับบริษัท ถ้าคุยเเล้ว โอเคร คุณก็ไปเร่ิมงานที่ใหม่ได้เลย แต่จะไม่ได้รับเงินทดแทนกรณีว่างงานจากประกันสังคมนะครับ
หรืออีกทางเลือกก็ทำงานต่อไป แล้วรอหนังสือเลิกจ้างและรับเงินค่าชดเชย เมื่อได้หนังสือเลิกจ้างมาแล้วก็ไปนอนตีพุง พักซักเดือนสองเดือน(แบบว่าตอนทำงานไม่ค่อยมีโอกาสได้หยุดงานยาวๆ อะไรงี้) โดยนำหนังสือเลิกจ้างนี้ไปขึ้นทะเบียนคนว่างงานที่จัดหางานจังหวัด เพื่อขอรับสิทธิประโยชน์กรณีว่างงาน ร้อยละ ๕๐ ของค่าจ้างจำนวน ๖ เดือน
ข้อแนะนำของทนายก็มีประมาณนี้ครับ
ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 04:11:43 pm โดย ทนายพร »