25/04/24 - 15:51 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: แรงงานต่างด้าว  (อ่าน 4260 ครั้ง)

Api

• Newbie
  • *
แรงงานต่างด้าว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 08:53:38 pm »
สวัสดีครับ ทนายพร วันนี้ผมไปทำเรื่องฟ้องคดีแรงงานที่ศาลแรงงานมาครับ นัดไกล่เกลี่ย วันที่3มีนา 60 ผมควรจะเตรียมตัวอย่างไร กลัวเรื่องจบไม่ดีครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมมีญาติเป็นชาวต่างชาติ ได้ทำงานเป็นครูสอนภาษา ได้ออกจากการเป็นครูเพราะลาหยุดไป4วันได้แจ้งกับทาง รร แล้ว แต่ หลังจากหยุดไปทำธุระเสร็จ กลับไปทำงาน ทาง ผจก โทรศัพท์ มาทาง หอแล้วขอ สายคุย ทาง ผจก บอกไม่ยอมรับการลาของคุณ ซึ่งทำไม่ถูกกฏ แล้วยัง หาเรื่องอื่นมาว่าๆไม่เคารพ วัฒนะธรรมไทย ไม่ทำตามกฏระเบียบของ รร รวมทั้งเรื่องเวลาการทำงานด้วย ส่วนทาง ชาวต่างชาติได้ตอบไปว่า เขาทำไม่ดีตรงไหน เขาโทรมาลาแล้ว กรณีฉุกเฉินไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก ส่วนเรื่องวัฒนะธรรมเขาก็ไม่ได้ทำอะไรผิด เขาก็บอกไปว่าแล้วการที่โทรมาคุยด้วยน้ำเสียงที่ด่าตะคอกของคุณนี่ใช่วัฒนะธรรมไทยรึเปล่า กฏระเบียบคืออะไร เขาทำมาจะ2ปีแล้วทำไมมาพูดเรื่องนี้วันนี้ ถ้าเขาทำไม่ถูกทำไม่ มีใบเตือน ทาง ผจก เลยบอกว่าเอาไว้คุยกันก่อนเงินเดือนออก ถ้าไม่อยากทำก็เชิญออกไปได้เลย ทางต่างชาติเกิดการโกรธมาเลยไม่ไปทำอีกเลย ตั้งแต่วันที่25-31 วันสิ้นสุดการทำงานคือ วันที่ 24 แต่การที่เขาไม่ไปทำก็ได้โทรบอกให้ทาง รร รับรู้ ผอ. ก็บอกว่าคิดดีแล้วหรอ จะไปทำอะไรต่อ ส่วนทางชาวต่างชาติก็บอกไม่เป็นไรเดี๋ยวนี้ไปหาเอาข้างหน้าทำเรื่องวีซ่าให้เรียบร้อยก่อน แล้ววันที่24 ทางชาวต่างชาติให้ผม ส่งข้อความไปทางไลน์ของ ผจก ว่าจะไม่ไปทำงานแล้วๆจะนัดคุยก็คุย หลังจากวันนั้นก็ไม่มีการคุยหรือนัดใดๆทั้งสิ้น. จนครบรอบเงินเดือนออกทางชาวต่างชาติ ก็โทรไปขอรับค่าแรงที่คงค้างอยู่ตั้งแต่วันที่1-24  ทาง รร บอกไม่สามารถให้ได้ ผจก ไม่ได้อนุมัติ หลังจากนั้นก็โทรถามเรื่อยๆ ก็ได้คำตอบเดิม จนล่าสุดที่ได้เจรจาคือวันที่ 1 กพ เพราะตัดสินใจไปที่รร ทาง ผอ โทรติดต่อให้คุยทางโทรศัพท์ ผจก บอกว่า ไม่มีสิทธิเรียกร้องอะไร ทางเราก็บอกไม่ได้เรียกร้องอะไร แค่จะมาขอรับค่าแรง ทาง ผจก บอกว่าคุณละเลยหน้าที่ก็คือ ออกๆก็จะไม่ได้อะไรทั้งสิ้น ผมเลยบอกว่าออก หรือลาออก หรือไล่ออกยังไง คุณก็ต้องจ่ายค่าแรงเขา ๆบอกว่าไม่จ่ายอยากได้ก็ไปแจ้งตำรวจเอา . คือทั้งหมดนี้คือเรื่องที่นำไปฟ้องศาล ทางศาลบอกรอไกล่เกลี่ยแต่ผมไมรู้ว่าจะยังไงต่อครับ กลัวเขาหัวหมอ.อ้าง นู่นนี่ต่างๆ ที่ผ่านมา แต่ผมก็คิดว่ามันคนละเรื่องกัน อันนี้ผมทวงค่าแรง ส่วนเรื่องที่เขาจะกระหน่ำมันคืออดีต ถ้าไม่ดีตามกำหนดเขา ทำไมไม่มีใบเตือน ปล่อยให้ชาวต่างชาติเสียเวลามาเกือบ2ปี ยังไงช่วยขอความคิดเห็นและข้อเสนอด้วยนะครับ
ด้วยความเคารพอย่าสูง
หนึ่ง

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: แรงงานต่างด้าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 08:22:21 am »
จากเรื่องที่เล่ามา ให้ยึดหลักการกฎหมายเป็นสำคัญครับ ไม่ว่าจะเป็นคนต่างชาติหรือคนไทย ก็ถือว่าเป็นลูกจ้างตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๑ ทั้งนี้ให้พิจารณาว่าตามระเบียบขั้นตอนว่ามีขั้นตอนการลงโทษอย่างไรก่อนที่จะมาถึงการเลิกจ้าง ถ้าเตรียมเอกสารในส่วนนี้ไปศาลด้วยได้ในวันไกล่เกลี่ยจะดีมาก

นอกจากนั้นแล้วตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๑ นอกจากค่าจ้างที่ค้างจ่ายแล้วที่นายจ้างต้องจ่ายแล้ว กฎหมายยังกำหนดให้นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้างตามอายุงานโดยลูกจ้างที่มีทำงานติดต่อกันครบ ๑ ปี แต่ไม่ครบ ๓ ปี นายจ้างจะต้องจ่ายค่าชดเชยให้กับลูกจ้างเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย ๙๐ วัน รวมทั้งค่าบอกกล่าวล่วงหน้าอีก ๑ เดือน

จริงๆแล้วในเบื้องต้น หากลูกจ้างไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถยื่นคำร้องที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานพื้นที่ที่ลูกจ้างปฏิบัติงานได้ตลอดครับ หรือหากมีข้อสงสัยหรือต้องการคำแนะนำในการปฏิบัติตามกฎหมายสอบถามได้ที่ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครเขต ๑ - ๑๐ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดทุกจังหวัด หรือที่โทรศัพท์สายด่วน ๑๕๔๖

เอาเป็นว่า คุณมีสิทธิได้รับค่าแรงที่ได้ทำมาแล้ว นายจ้างจะอ้างโน้นอ้างนี่เพื่อที่จะไม่จ่ายไม่ได้ หากนายจ้างไม่จ่ายคุณก็มีสิทธิที่จะได้เงินเพิ่มร้อยละ ๑๕ ทุกระยะ ๗ วันครับ...ฟันธง

ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 04:15:11 pm โดย ทนายพร »